ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili kami, e, saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka. Natumai huna neno hapo ulipo msikilizaji, karibu tuanze na muktasari wa habari tume ya kitaifa inayoshughulikia mishahara ya wafanyakazi wa serikali nchini Kenya yasitisha mpango wa kuwaongezea mishahara wafanyakazi hao na utawala wa kijeshi nchini Niger wakubali kufanya mazungumzo na Benin ili kuboresha mahusiano yao ya kidiplomasia na ikulu ya White House kule Marekani yasema biden hana mpango wa kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi mwaka huu Habari kamili, msikilizaji. Matangazo haya yanaanzia nchini Kenya ambako tume ya kuratibu mishahara ya wafanyakazi wa umma SRC, hapo jana imesitisha mpango wa kuwaongezea mishahara wafanyakazi wa serikali wakiwemo wabunge, maseneta, magavana na mawaziri kufuatia malalamishi kutoka kwa umma. Minzileti Ijai na taarifa zaidi kwa mujibu wa mwenyekiti wa SRC Lin Mengich, hatua hiyo ilichukuliwa baada ya mashauriano na Wizara ya Kitaifa ya Fedha kwa kuangazia hali ngumu ya kiuchumi pamoja na kupunguzwa kwa bajeti ya mwaka elfu mbili ishirini na nne ishirini na tano. Hata hivyo, Mengich ametetea uamuzi huo akisema maboresho ya mishahara ya wafanyakazi wa umma yanaenda sambamba na kifungu cha 11a cha sheria ya tume ya SRC. Kulingana na notisi ya gazeti la serikali baada ya nyongeza elfu kumi na nne wabunge na maseneta sasa wangepokea mshahara wa laki saba elfu thelathini na tisa na mia sita. Mawaziri wangepokea shilingi laki saba elfu hamsini na saba huku magavana wakipokea mshahara wa shilingi laki tisa elfu tisini. Hata hivyo, kupitia mitandao ya kijamii, baadhi ya wa wabunge na maseneta walionekana kupinga nyongeza hiyo, wakijaribu kuepuka ghadhabu ya wananchi ambao wameendelea kuandamana kulalamikia hali ngumu ya maisha. Haya yanajiri wakati huo wabunge waliopigia kura mswada tata wa fedha uliofutwa na rais William Ruto wakiendelea kukabiliwa na wakati mgumu kutokana na ghadhabu ya wananchi kwa kupuuza sauti zao. Tukisalia nchini Kenya, wanaharakati wanaoendesha maandamano dhidi ya serikali wanatafakari upya mkakati wao baada ya maandamano ya Jumanne kukumbwa na gasia na uporaji, huku wakihofia kuwa hali hiyo inaweza kuathiri harakati na juhudi zao za kumshinikiza Rais William Ruto kujiuzulu. Msikilizaji, wakati huu mapigano yakiendelea kuripotiwa kwenye jimbo la Darfur nchini Sudan, Umoja wa Mataifa umeonya kuhusu hali ya kibinadamu kuwa mbaya zaidi huku maelfu ya raia wakikimbia makazi yao. Ofisi ya misaada ya kibinadamu OCHA inasema inaguswa na hali ya kibinadam kwenye mji wa Senar na Gedaref. Na Stefane de Jarichi ni msemaji ya Umoja wa Mataifa. Timu yetu iliripoti kuwa watu wanaendelea kuwasili kwa idadi kubwa. Watoto na wazee ni miongoni mwa wale waliofika wakiwa wana hali mbaya, kwa kuwa hawakuweza kubeba mahitaji yao ya msingi. OCHA inafanya kazi na mashirika mengine ya Umoja wa Mataifa na washirika wetu kutoa msaada wa kibinadamu. WFP imetenga zaidi ya tani elfu mbili na mia mbili za chakula ili kukabiliana na mzozo unaoendelea. OCHA inasema ina wasiwasi huenda kuenea kwa mzozo na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama ama kunaweza kutatiza njia muhimu za usafirishaji wa misaada ya kibinadamu kutoka bandari ya Port Sudan. Na tunasisitiza kwamba njaa inakaribia na ni muhimu kuendeleza kutoa misaada, kuokoa maisha ya watu ndani na nje ya mipaka ya nchi hiyo. Ni sauti yake Stefane Dijarich msemaji wa Umoja wa Mataifa. Mashirika ya misaada yenyewe yamesema makumi ya wanawake na watoto kule Sudan waliokwama katika kanisa mmoja la Ikatoliki wanakabiliwa na njaa na mashambulizi ya mabomu kutoka makundi yanayohasimiana nchini humo. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limevituhumu vikosi vya Ethiopia kwa kutekeleza uhalifu wa kivita kwenye eneo la Amhara ikiwemo kutekeleza mauaji ya kiholela kushambulia, uh, vituo vya afya na wafanyakazi wa misaada. George Ajoi na maelezo zaidi. Human Rights Watch inasema vitendo hivyo vilifanyika hadi mwisho wa Juni wakati jimbo hilo lilipokuwa katika hali ya hatari baada ya kuzuka kwa vita kati ya wanajeshi wa serikali na vikosi vya Amhara vinavyojiita Fano tangu Agosti mwaka 2023, katika ripoti ya kurasa sitini na sita, Human Rights Watch nasema imezungumza na watu 58 wakiwemo waathiriwa wa vitendo hivyo ambavyo inasema vilifanyika katika miji kumi na mitatu ya jimbo hilo. Imebainika kuwa wanajeshi wa serikali na washirika walikamata na kuwapiga pamoja na kuwatishia wahudumu wa afya wakiwemo madaktari na manesi waliokuwa wanatoa huduma kwa wagonjwa na watu waliojeruhiwa kwa madai kuwa walikuwa wanawatibu wapiganaji wa kikosi cha Fano. George Ajoyi na Ali Bilali. Nini mada habari rafiki hivi leo Nam Ruben Lukumbuka. Hofu yaendelea kutanda mashariki mwa DRC baada ya mji wa kimkakati wa Kanyabayonga na maeneo mengine kudhibitiwa na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda, hali ambayo inazua hofu ya kutokea kwa mzozo wa kibinadamu. Unazungumziaje hatua hii ya waasi kuendelea kusonga mbele? Nini hatima ya mapigano haya, na unafikiri nini ambacho serikali inapaswa kufanya kama jibu kwa hatua hii? Tutumia ujumbe mfupi usiozidi sekunde 40 kwenda kwenye nambari 254110000420. RFI Kiswahili huku Vihiga ni magharibi mwa nchi ya Kenya, ni saa moja na dakika 35 na tano, na tayari 36, wakati kule Niamey nchini Niger tayari saa 11 dakika 30 na 6, alfajiri. Niger kule, msikilizaji, serikali imekubali mazungumzo na serikali ya Benin ambapo mazungumzo ambayo yataongozwa na marais wawili wa zamani wa nchi hiyo a, ya Benin. Uh, ni Sefor Soglo na mwenzake. Mengi zaidi, Hilary ingati anatueleza. Taarifa ya serikali ya Nija imesema hatua hiyo imeafikiwa baada ya kiongozi wake wa kijeshi Jenerali Abdurahmani Thiani kukutana na marais wa zamani wa Benin Thomas Boni Yayi na Nisefor Soglo mnamo Juni 24, Jenerali Thiani akiwaambia marais hao kuwa Yuko tayari kwa mazungumzo ya wazi na kukubali pendekezo lao la kutuliza mvutano. Hata hivyo, mamlaka katika mataifa yote hazijathibitisha tarehe kamili ya mazungumzo hayo ambayo iwapo yatafanyika, maelewano yatapelekea kurejelewa kwa usafirishaji wa mafuta nchini China. Na taarifa yake Hilari Ngati, maafisa wa usalama nchini Mali wamesema kwamba kundi moja lililojihami kwa silaha lilishambulia na kuua watu takriban 21 wakati wa sherehe ya harusi katikati mwa nchi hiyo. Rais wa Misri Abdel Fatah Al Sisi ameliapisha baraza jipya la mawaziri lililofanyiwa mabadiliko wiki hii na ambalo linajumuisha mawaziri wapya wa fedha na mwingine wa mambo ya nje. Nchini Mauritania, makataa ya saa 48 ya kukata rufaa dhidi ya matokeo ya uchaguzi wa urais uliompa ushindi uh, Rais Muhamed Uld Gazwani ilikamilika hapo jana jioni, na sasa baraza la katiba katika nchi hiyo linajipanga kuidhinisha matokeo rasmi ya uh, muda uh, wakati wowote kuanzia sasa. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Msikilizaji, kule Marekani, ikulu ya White House uh, imesema Rais Joe Biden hana mpango wowote wa kujiondoa katika kinyang'anyiro cha kuwania urais licha ya baadhi ya wanachama wa chama cha Democrats kuonyesha kutofurahishwa na uh, namna alivyofanya vibaya katika mdahalo dhidi ya Donald Trump. Karin Jean Pierre ni msemaji wa White House. The Rais anasonga mbele, anasonga mbele, kama rais anasonga mbele na kampeni yake, na tayari timu yake ya kampeni imekuwa wazi sana kuhusu hili. Hilo ndilo ninaloweza kuzungumzia na hilo ndilo ninaloweza kusema na hilo ndilo lengo la rais. Mtazamo wa rais ni jinsi gani anaendelea kufanya kazi hiyo, na kitu kingine chochote tunachosikia au kinachoripotiwa ni uongo kabisa. Rais hana wasiwasi wowote wa na atabakia katika kinyang'anyiro In the race. Sauti yake Karine Jean-Pierre msemaji wa White House kule Marekani. Israeli imesema inatathmini maoni yaliyotolewa na Hamas juu ya makubaliano ya kuwakomboa mateka wake wa katika ardhi ya Palestina na kwamba itatoa majibu yake baadaye. Kundi la Hezbollah lenye makao yake nchini Lebanon hapo jana lilisema kuwa limerusha msururu wa makombora kulenga maeneo ya Israel ili kulipiza kisasi shambulio lililomuua mmoja wa makamanda wake wakuu. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amesema ah, nchi yake itatoa ah, msaada wa kijeshi wenye thamani ya dola bilioni 2.3 kwa Ukraine, msaada huo ukijumuisha okay, silaha, vifaru na mifumo mingine ya ulinzi wa anga.