Ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati tayari saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu tuanze na muktasari wa habari. Maandamano yaendelea nchini Kenya huku baadhi ya watu wakimtaka Rais William Ruto ajiuzulu. Kanisa Katoliki nchini Guini laitaka mamlaka nchini humo kuweka wazi kalenda ya kipindi cha mpito. Na wagombea zaidi wajiondoa katika kinyang'anyiro cha kuwania ubunge nchini Ufaransa ili kukizuia chama cha mrengo wa kulia chake Marine Le Pen. Ni Jumatano ya Julai tatu mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Tunaanzia nchini Kenya, msikilizaji, wakati huu polisi wakijiandaa kukabiliana na maandamano zaidi. Hapo jana walitumia mabomu ya machozi na maji ya kuwasha kujaribu kuwadhibiti raia waliojitokeza ambao baadhi sasa wanataka serikali kujiuzulu. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Hata hivyo, maandamano ya hapo jana, licha ya kutuvutia umati mkubwa wa watu kama ilivyokuwa juma lililopita, yalikuwa ya vurugu ambapo polisi walilazimika kutumia nguvu kuwadhibiti baadhi ya raia waliojaribu kupora mali na kuharibu miundombinu. Tayari waasisi wa, wa maandamano hayo wameingiwa hofu wakiwataka vijana maarufu kama Gen Z kufikiria upya mkakati wao kutokana na hivi sasa kushuhudia baadhi ya watu wakitumia mwanya wa maandamano hayo kufanya vitendo vya kihalifu ikiwemo kupora maduka ya watu na kuchoma moto magari. Tayari waziri wa mambo ya ndani wa Kenya, Kithure Kindiki, ametoa taarifa kulaani vitendo vya kihalifu vilivyoshuhudiwa hapo jana, akisema kuna watu wamepanga kufanya vurugu zaidi siku ya Alhamisi na Jumapili ya wiki hii na kwamba watashughulikiwa kikamilifu. Vurugu zinazoendelea hata hivyo zinawashangaza wengi kutokana na ukweli kuwa polisi ya Kenya iliongezewa nguvu na jeshi, lakini katika maeneo mengi ambako uporaji au uchomaji wa moto wa mali umefanyika, wahalifu hawakudhibitiwa kwa wakati. Aidha, vurugu hizi zimeibua mjadala mtandaoni kuhusu uwezekano wa wahalifu waliokodiwa na wanasiasa kutumika kufanya vurugu ili kuondoa kile wadadisi wanasema uhalali wa maandamano ya amani. Maandamano haya yanafanyika licha ya serikali kuondoa muswada tata wa fedha uliokataliwa na raia, ambapo tangu juma lililopita waandamanaji wamebadili uelekeo wa wa madai yao, sasa wakitaka maofisa wanaotuhumiwa kwa rushwa kufutwa kazi na serikali kuondoka mamlakani. Na makundi. Katika hatua nyingine, serikali ya Kenya imetoa hakikisho kwa raia wa kigeni walioko nchini kwamba inafanya kila linalowezekana kudumisha usalama. Wakati huo, kukishuhudia wimbi la maandamano kuipinga serikali. Kule Tanzania, rais wa Msumbiji Filipe Nyusi anayezuru nchi hiyo amesema wanajeshi wa nchi hiyo walio kwenye kikosi cha jumuiya ya Sadek kimesaidia pakubwa kurejesha usalama katika jimbo lake la kaskazini la Cabo Delgado ambalo limekuwa likisumbuliwa na magaidi kuto mwandishi wetu Steven Mumbi ametutumia ripoti ifuatayo. Akizungumza mara baada ya mazungumzo ya faragha na mwenyeji wake Rais Samia Suluhu Hassan, Rais Nyusi amesema wananchi wameanza kurejea katika mji wa Cabo Delgado ambapo makundi yanayodaiwa kuwa na uhusiano na kundi la ISIS yalianzisha uasi wa silaha mwaka elfu mbili kumi na saba. Kutokana na ugaidi watu waliweza kuharibiwa sana, lakini mchango wa ambapo Tanzania imekuwa sehemu yake, tumeona matokeo na tunaona kwamba vijiji vyote watu wameanza kurejea. Miongoni mwa mengine waliokubaliana Rais Samia Suluhu Hassan anasema ni pamoja na kuendelea kuimarisha ushirikiano katika ulinzi na usalama hasa katika mpaka wa Tanzania na Msumbiji. Na tumekubaliana kuimarisha ulinzi na usalama kwenye mpaka ili kukabiliana na changamoto zilizopo za uharamia. Lakini kwa sasa Tanzania inashirikiana ile kikosi cha SADC kilichoko Mozambiki pale ambacho kinamaliza muda wake. Tanzania nasi tulishiriki, tuko hapo. Rais Nyusi anahitimisha ziara yake tarehe nne ya mwezi huu. Steven Mumbi, Dar es Salaam. RFI Kiswahili. Na kule mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, maafisa wawili na wakazi wa eneo la Lubero wanasema kusonga mbele kwa waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda kumesababisha kupanda kwa bei ya chakula, huku watu wakikimbia makazi yao bila ya msaada. Ofisi ya kuratibu misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA hapo jana imesema watu zaidi ya elfu hamsini na watano wamekimbia kutoka mji wa Sinja ulioko kusini mashariki mwa nchi hiyo Sudan. Wakati huu mapigano kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF yakiripotiwa katika jiji la, uh, jiji la liji zaidi uh, jiji uh, na maeneo mengine zaidi. Msemaji wa UN Stefan Dijarich ameonya kuhusu kuendelea kwa mapigano hayo. The situation is extremely volatile. Hali inazidi kuwa mbaya zaidi, na mashirika ya misaada yanahofia kuwa huenda idadi ya watu wanaokimbia ikaongezeka. Wakati huo mapigano yakiripotiwa zaidi na watu wakiendelea kuondoka kila siku kutafuta maeneo salama. Makadirio mapya ya usalama wa chakula yanathibitisha kuwa Sudan inakabiliwa na janga la njaa na kwa kiwango ambacho hakijaonekana nchini humo tangu mzozo wa Darfur mwanzoni mwa miaka ya elfu mbili. Mzozo wa Sudan ndio mkubwa zaidi kwa idadi ya wakimbizi duniani ambapo watu milioni Tisa na laki moja wamelazimika kuihama makazi yao na kuenea na kuendelea kwa mapigano haya kutafanya hali kuwa mbaya zaidi. Stefani Dijarichi, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Na Mbilali, nini mada ya habari rafiki leo? Namruben lukumbuka mazungumzo kitaifa ya kitaifa yamekuwa yakiitishwa na mataifa ya Afrika yenye lengo la kumaliza matatizo yaliyopo. Mfano wa hivi karibuni ni rais wa Kenya William Ruto ametoa wito mazungumzo ya kitaifa kutatua shida nalokumba taifa la Kenya. Unafikiri mazungumzo hayo ya kitaifa yanatija? Nini kifanyike kumaliza matatizo nayoyakumba mataifa ya Afrika? Tutumia ujumbe mfupi usiozidi sekunde 40 kwenda kwenye nambari 254 110 420 Msikilizaji kule Guini, baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki limeutaka lime utawala wa kijeshi katika nchi hiyo kueleza wazi ni kwa muda gani wataendelea kusalia madarakani wanajeshi hao hadi kurejesha utawala wa kiraia. Father Louis Gibilimu ni katibu mkuu wa baraza hilo. Ya desade parti politique ki... tayari kuna vyama vya siasa ambavyo vimeanza kutangaza mgomo kwa sababu ya kukosekana kwa uwazi katika kalenda inayohusu kipindi cha mpito. Hivi kadiri tunavyosogelea mwisho wa kipindi hiki cha mpito, hakuwezi kuwa na mpango wa kuongezewa muda kwa kipindi hicho bila ya watu kukubaliana. Hii ni kuepuka migogoro na vurugu, yaani mambo yanaweza kuathiri masuala mengi ya kijamii ni sauti yake Father Luis Gbilimu, katibu mkuu wa baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki kule Guini. Uchunguzi wa awali umefunguliwa kule Ufaransa kuhusu tuhuma Uh, kuwa rais wa Chad Mahamat Idris Debit no amejilimbikizia mali kwa njia isiyo halali. Watu watatu wamekufa nchini Mauritania baada ya maandamano ya vurugu yaliyoitishwa na upinzani kupinga ushindi wa rais Mohamed Ould Sheikh El Ghazwani. Shirika la kuwahudumia watoto duniani UNICEF linasema watoto milioni tatu kwenye nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati wanaishi katika hali mbaya zaidi, wakikabiliwa na utapia mlo ulioenea, ukosefu wa huduma za afya na utovu wa usalama. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tofuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi .fr sw moja kwa moja hatoelekea kule Ufaransa ambako vyama vya upinzani kutoka mrengo wa kushoto na kati, hapo jana vilifanikiwa kufikia makubaliano ya mwisho katika jaribio lao la kuvizuia vyama, vyama vya mrengo wa kulia kuongeza idadi ya wabunge wakati wa duru ya pili. Ali Bilali na undani wa taarifa hii. Ripoti kutoka Ufaransa zinasema kuwa wagombea wengine wanatarajia kuchukua hatua kama hiyo hadi saa 12 jioni saa za Paris wachambuzi wa siasa nchini Ufaransa wanasema mkakati huu utasaidia kukizuia chama cha RN kutopata idadi kubwa ya viti kama ilivyofanya wakati wa mzunguko wa kwanza wa uchaguzi uliofanyika Jumapili iliyopita. Aidha, inaelezwa kuwa bado kuna hatari ya chama hicho chenye sera zinazowabagua wahamiaji na kisichopendelea Umoja wa Ulaya kinaweza kupata kati ya viti 250 hadi 300 katika bunge hilo lenye viti 577 na hivyo kuunda serikali kwa kumng'oa waziri mkuu wa sasa. Kura ya maoni nchini Uingereza imeonyesha kuwa chama cha upinzani cha Leba kina uhakika wa asilimia 99 kupata viti katika uchaguzi mkuu hapo kesho tangu kilipofanya hivyo mwaka wa 1997. Msikilizaji, matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya sw rf kiswahili rf