sa za Afrika Mashariki kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati, France International, Ruben. Habari za asubuhi, hapa karibu. ya William Ruto asema mikononi mwake, wakati huu maandamano mengine yakipangwa kufanya nane wauawa katika mashambulio mfululizo ya kujitoa mhanga kaskazini mikali, hata ushindi kwanza uchaguzi wa wabunge nchini humo. Habari kamili msikilizaji, matangazo yetu haya. Habari zetu zinaanzia nchini Kenya ambako Rais William Ruto hapo hatua yake ya kuruhusu wanajeshi cha usalama baada ya maandamano ambapo watu zaidi ya ishirini waisha. Taarifa hii na Eman. Katika mahojiano ambayo yalidumu kwa takriban saa mbili akihojiwa na wanahabari ka vyombo mashuhuri nchini humo, Rais Ruto alikanusha tuhuma kuwa mikono yake imejaa damu za waandamanaji waliokuwa wanapinga muswada tata wa sheria ya fedha ambao waliuondoa As a baini kilichotokea. Polisi hawapasi kamwe kufanya kazi nje ya misingi ya sheria. Operesheni yoyote ya polisi itakayofanywa nje ya misingi ya sheria, polisi watawajibishwa. Aidha, Rais Ruto amesema kutokana na kuutupilia mbali mswada huo, serikali italazimika kukopa zaidi kufidia bajeti yake, akionya kuwa nchi iko katika hali mbaya ya kifedha. My plan was to make sure. Mpango wangu ulikuwa katika kipindi ma -ma -ma cha miaka mitatu au minne ijayo bajeti yetu iwe na usawa. Tuko katika hali mbaya sana ya, ya kifedha. Na nimefurahi kwamba tuna mgogoro. Mgogoro huu utatusaidia tuwe wa kweli na kuzungumza kati yetu na, na kuzingatia muktadha wa wapi tulipo. Mahojiano haya yamefanyika wakati ambapo jumaa hili wanaharakati na vijana maarufu kama Jenzii wakijiandaa kwa maandamano zaidi kupinga maswala ya ufisadi na kutokuwepo kwa utawala bora. Emmanuel Makundi, kutoka Kenya. Sasa tuelekee kule jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ambako kiongozi wa muungano wa upinzani wa Lamuka, Martin Fayulu, amewataka raia kusimama pamoja kuitetea ardhi ya nchi yao, wakati huu serikali ya rais Felix Chisekedi ikionekana kushindwa kuzuia waasi wa M23. Zaidi ya yuro milioni 320 zilizotumika na serikali katika mpango tata wa kubadilishana wahamiaji na nchi ya Rwanda huenda zikapotea ikiwa chama tawala cha Conservative kitapoteza katika uchaguzi wa alhamis ya wiki hii. Florence Kivuva na taarifa zaidi. Fedha hizo ambazo tayari zimetumika kwa maendeleo ya kiuchumi ya Rwanda pamoja na gharama za kuanzisha mpango huo haziwezi kurejeshwa iwapo mpango huo wa kuwapeleka wahamiaji nchini Rwanda utakosa kuendelea. Chama cha upinzani cha Leba kwa muda kimetaja mpango huo kama ujanja utakaoingia katika historia kama moja ya sera za kipuuzi za ufujaji katika ofisi ya mambo ya ndani, chama hicho kikiapa kufuta mpango huo iwapo kitachaguliwa. Kwa upande mwingine, wizara ya mambo ya ndani imesema iwapo chama tawala cha Conservative kitachaguliwa tena, ndege ya kwanza ya uhamiaji itaondoka nchini humo kuelekea Rwanda mnamo Julai 24. Na Florence, tukisalia kule Rwanda, tume ya uchaguzi imetangaza orodha ya mwisho wa wapiga kura ambayo inaonyesha kuwa vijana zaidi ya asilimia 40 wamejiandikisha kama wapiga kura, kati ya watu milioni 9 ambao wataruhusiwa kushiriki uchaguzi huo. Msikilizaji, umoja wa Afrika sasa unaunga mkono uundwaji wa kikosi uh, kipya cha kulinda amani ambacho kitachukua nafasi ya walinda amani zaidi ya elfu kumi walioko nchini Somalia chini ya mwavuli wa ATMIS. Wachambuzi wa maswala ya usalama wana mtazamo gani? Dominic, Dominic kuniradhi wa bala ni mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa nchini Kenya. Kuna vitu vingi sana ambavyo vimefanyika kule, mojawapo ikiwa ni kuwa kuna makundi tofauti tofauti ambayo yamepelekwa mafunzo kwa nchi tofauti, wamepelekwa Marekani, amepelekwa wamepelekwa kwa, kwa, wa kwa nchi kadhaa ili kuweza kupatiwa mafunzo. Kinachonisititisha sana ni kuwa wanarudi na mafunzo tofauti, mwelekeo tofauti. Hakuchakuwa na shughuli ya kuweza kuwaunganisha wote ili wafanye kazi kwa umoja. Nam, hatua hii inakuja wakati ambapo ATMIS inaendelea kuondoa wanajeshi wake kule Somalia. Nam Victor Muturi, tuna nini leo katika mada ya Bara Rafiki? Umoja wa Afrika unafikiria kuunda kikosi kipya cha kulinda amani nchini Somalia kama mbadala wa kile cha ATMIS kitakapomaliza muda wake. Hatua inayokuja baada ya Somalia kuomba vikosi hivyo kuendelea kubaki kwa muda zaidi. Tunamuuliza msikilizaji, je, anadhani kuna haja ya kuundwa kwa kikosi kingine? Anafikiri vikosi hivyo vina haja ya kubakia Somalia? Nini zaidi kifanyike kwa dhibiti Al-Shabab? Atume maoni yake ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254110000420 rfi kiswahili huko vihiga ni magharibi mwa kenya saa 1 na dakika 36 wakati kule lagos nchini nigeria tayari saa 11 dakika 36 alfajiri kule nigeria msikilizaji watu 18 wameuawa na wengine zaidi ya 40 kujeruhiwa katika mfululizo wa mashambulio ya watu huya wakijitoa muhanga ambapo yalilenga sherehe za harusi undani wa taarifa hii na paul nzioki eneo ambako mashambulio haya yametekelezwa limekuwa sugu kwa machafuko kwa zaidi ya muongo mmoja, machafuko yaliyochochewa na wanajihadi wa Kiislamu wa kundi la Boko Haram, ambao hata hivyo hawajakiri ikiwa wamehusika katika hili. Mlipuko wa kwanza uliripotiwa katika kijiji cha Goza, ambapo mwanamke mmoja aliyekuwa na mtoto mgongoni alijilipua katika sherehe ya harusi, ambapo pia wanawake wengine wa kujitoa muhanga walijilipua katika hospitali na shughuli ya mazishi kwenye mji huo huo unaopakana na Kamerun mashambulio haya mapya yanadhihirisha kuwa kundi la Boko Haram bado ni tishio kwenye eneo hilo licha ya kupoteza maeneo mengi, ambapo miaka hivi karibuni limekuwa likitumia wanawake kujilipua. Taarifa ya mwandishi wetu Paul Nzioki. Rais wa zamani wa Gabon, Ali Bongo, hatimaye ametangaza kusitisha mgomo wa kula alioanza tangu Mei 14 kupinga kile alichokisema mke wake Silvia na mtoto wao wa kiume Nurdin walikataliwa kupewa matibabu. Kule Cote Divoire, waziri ama, wizara ya afya imethibitisha kuwa mahujaji wa nchi hiyo waliorejea hivi karibuni kutoka Saudi Arabia wana maambukizo ya Uviko 19. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na washirika wake wanatarajiwa kuanza wiki ya kampeni kuelekea duru ya pili ya uchaguzi wa wabunge katika jitihada za kuzuia mrengo wa kulia RN kupata wingi wa viti bungeni na kuwa na udhibiti wa serikali. Maelezo ya kina na Minlet Ijai. Chama cha mrengo wa kulia National Rally chake Marine Le Pen kilipata ushindi mkubwa katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa wabunge hapo jana chama cha mrengo wa kati cha kirais Macron kikimaliza katika nafasi ya tatu nyuma ya mrengo wa kushoto. Hata hivyo, dukuduku lililopo kuelekea duru ya pili ya uchaguzi huo mnamo Julai saba ni iwapo chama cha National Rally kitaibuka na ushindi wa kuwa na wabunge wengi katika bunge jipya. Pamoja na kuwa na wingi wa viti, ushindi wa chama cha National Rally katika duru ya pili ya uchaguzi huo utamhakikishia Lepen kuchukua uongozi, huku mfuasi wake wa zamani Jordan Bardella mwenye umri wa miaka 28 naye akiwa mkuu. Kwa mujibu wa kura ya maoni, chama cha National Rally kimepewa nafasi kubwa ya kupata wingi wa viti kwenye bunge lenye viti 577 baada ya duru ya pili ya uchaguzi. Wafadhili wa na washirika Biden, wa karibu wake rais wa Marekani Joe Biden wameendelea kumuunga mkono kama mgombea katika uchaguzi ujao licha ya juma lililopita kufanya vibaya katika mdahalo wa televisheni dhidi ya hasimu wake Donald Trump. Maelfu ya raia wa Israeli kutoka dhehebu la Orthodox waliandamana hapo jana katika mji mkuu wa nchi hiyo Jerusalem kupinga amri ya mahakama iliyowalazimisha kujiunga na jeshi. Korea Kusini imesema jirani yake Korea Kaskazini ilirusha makombora mawili ya masafa mafupi, siku moja baada ya Pyongyang kuonya kuhusu mazoezi ya pamoja ya kijeshi kati ya Marekani, Japani na Sol. Matangazo haya msikilizaji, yanasikika pia kupitia radio la VWA mokuu huko Wacha mashariki mwa DRC.