Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo karibu, tuanze na muktasari wa habari. Wabunge nchini Kenya waidhinisha mswada wa fedha 2024 licha ya kushuhudiwa maandamano makali hapo jana. Kiongozi wa kijeshi wa Burkina Faso Ibrahim Traore akanusha kuwepo mgawanyiko wote ndani ya jeshi la nchi yake. Naye rais Putin asema Urusi inaweza kutuma silaha kule Korea Kaskazini. Habari kamili ni Ijumaa ya Juni 21, mwaka wa 2024. Tuanzie nchini Kenya, msikilizaji, ambako wabunge wameidhinisha mswada tata wa kifedha wa mwaka wa 2024 licha ya maandamano makubwa ya vijana yanavyoendelea nchini humo kupinga kupandishwa kwa kodi katika mswada huo. Benson Wakoli amekuwa akifuatilia kwa karibu na ifuatayo ni taarifa yake wabunge 204 walipiga, walipiga kura ya ndio dhidi ya 115 waliopiga kura ya kupinga mswada huo uliosoma kwa mara ya pili Alhamisi. Sasa mswada huo unarejeshwa kwa kamati ya bunge kuhusu fedha ili kupigwa msasa vilivyo kabla ya kupigiwa kura kwa mara ya mwisho juma lijalo. Wakenya wengi wanapinga mswada huo wa fedha wa mwaka 2024 2025 ambao utaongeza kodi kwa bidhaa muhimu ambayo wakenya wengi wanahisi kwamba hawataweza kumudu. Mlitambia vizuri sana hapa, ati nyinyi ni serikali ya mama mboga, nyinyi ni serikali ya bodaboda. Mkiaga fua levi au watu wa bodaboda sio? watakuwa atulipisha mia mbili kama mtu anataka kuja town. Inaonekana penye tunaendea tuanza kulipa ushuru ya kupumua ama aje? Vijana, maandamano zaidi yanatarajiwa kote nchini Kenya juma lijalo, wakati huu mtu mmoja akiripotiwa kuaa baada ya kufyatuliwa na risasi na polisi Alhamisi jioni. Taarifa yake Benson Wakoli. Kampuni inayojihusisha na mradi wa uwekezaji wa kidijitali almaarufu Wordcoin itaanza tena shughuli zake nchini Kenya baada ya idara ya polisi kuachana na uchunguzi dhidi ya kampuni hiyo. Kule Tanzania, serikali juma hili imetangaza mikakati zaidi ya kulinda na kukabiliana na vitendo vya mauaji dhidi ya watu wenye ualbino, hatua inayokuja siku chache kupita tangu kuuawa kwa msichana wa miaka miwili huko mkoani Kagera. Akizungumza bungeni, waziri mkuu e, wa Tanzania Kasim Majaliwa amesema vitendo havi hivi havikubaliki. na wafanyakazi pamoja na taasisi za watetezi wa watu wenye ualbinism, sote tunao wajibu wa kuwalinda watu wenye ualbino kwa kufichua njama zenye nia ovu na kutoa taarifa pindi tunapozibaini ili hatua stahiki ziweze kuchukuliwa. Vile vile nitumie fursa hii kuwasisitiza wananchi waache tabia ya kufanya mizaha isiyokuwa na staha, hususani kuhuhisha kuhusisha matumizi ya viungo vya watu ama kuelezea kuwa viungo vya watu kwenye ualbino vinaweza kuwaletea utajiri. Ninatoa wito kwa Watanzania wote kuheshimu haki za binadamu na kuepuka kutumia lugha au kufanya vitendo ambavyo vinaweza kudhalilisha au kuumiza hisia za wengine. Sauti yake Kasim Majaliwa Kasim, Waziri Mkuu wa Tanzania. Bodi kuu ya IMF imeidhinisha mpango mpya wa mkopo na Tanzania wenye thamani ya karibu dola milioni 786 ili kuisaidia nchi hiyo kujenga uwezo wa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Msikilizaji, katika mahojiano maalum na kituo chetu mama cha televisheni ya France 24, rais wa Rwanda Paul Kagame amesema nchi yake haitosita kuingia vita dhidi ya jirani yake DRC ikiwa italazimika kufanya hivyo. Haya yakiwa ni matamshi mengine makali ya utawala wa Kigali kwa utawala wa Kinshasa. Paul Kagame. For us, we have been very clear. Sisi tumekuwa na msimamo kwamba tunatambua upatanisho wa Rwanda wa Angola. Kama Rwanda tumekuwepo kila wakati tunapohitajika, lakini DRC ni kama wanania nyingine. Binafsi sijawahi kuweka masharti kila wakati inapohitajika kwa mazungumzo ya amani yanayohusu mashariki mwa DRC na DRC kwa ujumla. Kule Angola mimi hufika, wauliza upatanishi wetu wa Angola, watakuambia mimi nilikuwa tayari na tena niko tayari muda wowote Kauli ya Kagame haina tofauti na ile aliyowahi kuitoa Rais Felix Chisekedi wakati wa kampeni za uchaguzi, hapo alipogusia uwezekano wa kuingia vitani na jirani yake Rwanda. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeelezea wasiwasi wake uh, kuhusu uh, ongezeko la mauaji dhidi ya raia wa kawaida yanayotekelezwa na waasi wa ADF pamoja na mapigano ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda mashariki mwa DRC. Umoja wa Afrika umesema kwamba unapitia maombi ya nchi ya Somalia iliyotaka kucheleweshwa zaidi kwa mpango wa kuendelea kuwapunguza walinda amani wa kimataifa kwenye taifa hilo, wakati huu kukiwa na hofu ya kuongezeka kwa mashambulio ya wanajihadi wa Al-Shabab. Lakini je, ombi hili la somalia linaashiria nini? Chris Otieno ni mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya usalama na hapa anazungumza nasi akiwa nchini Kenya. Nafikiri sasa kufika hadi sasa, serikali ya Somalia imeona kwamba uh, wana amani wakitolewa kwa muda wa haraka, inaweza kuwa kwamba wale Al-Shababu wamesha om, om, kujikusanya kwa njia ambayo wanaweza kutekeleza jambo kama assassination, suicide, terrorism kwa mwendo wa kasi. Serikali pia inaweza kuwa kwamba inatafuta mbinu mwafaka kupata uh, pesa ya kuweza kudumisha jeshi lake la kitaifa na wana polisi ambao haswa wanahusika na kulinda usalama wa nchi hiyo. Mtazamo wake Chris Otieno, mchambuzi wa maswala ya usalama, akiwa nchini Kenya. habari ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyoyasikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya kwe sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110000420. Ndiyo habari rafiki. Kiongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso Ibrahim Traore amekanusha taarifa zilizoenea kusema kwamba ndani ya jeshi lake kuna mgawanyiko. Undani wa taarifa hii na Florence Kivuva. Traore amekana madai ya mgawanyiko ndani ya jeshi lake baada ya kutembelea runinga ya kitaifa ya RTB kulikorushwa kombora juma moja lililopita, akisema kombora hilo lilirushwa kimakosa na walinzi wa kituo hicho. Matukio haya yanakuja siku chache kupita tangu wanajeshi wa taifa hilo zaidi ya mia moja kuuawa na wanajihadi karibu na mpaka wa Niger. Traore akisema vikosi zaidi vimetumwa maeneo ya mipakani kushika doria. Kauli yake inajiri baada ya kuwepo wasiwasi kutoka kwa wanaharakati na vyombo vya habari kuhusu hali yake ya kiafya kufuatia milio ya risasi iliyosikika karibu na makazi yake. Ripoti kutoka wizara ya mambo ya ndani kule Niger imesema watu wasiopungua 21 wamekufa na wengine zaidi ya elfu sita wameathirika kutokana na mvua kali zinazoshuhudiwa zinazo kwenye nchi hiyo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mwenzake wa Senegal Bassirou Diomaye Faye walikutana kwa mara ya kwanza hapo jana jijini Paris, ambapo waliahidiana kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi zao. Nice, msikilizaji, nchi ya Marekani na washirika wake wa wameelezea kuguswa na tangazo la rais wa Urusi Vladimir Putin kuwa nchi yake huenda ikaandaa uh, kuisaidia uh, sila, kwa silaha nchi ya Korea Kaskazini. Matamshi yanayotolewa wakati huu Korea Kusini ikisema nayo huenda ikatoa silaha kwa Ukraini. Cho Tae-yul ni barozi wa Korea Kusini kwenye Umoja wa Mataifa. Ushirikiano uh, wowote wa moja kwa moja au sio wa moja kwa moja unaolenga kuisaidia kwa silaha Korea Kaskazini ni jambo la wazi linalokiuka maazimio kadhaa ya baraza la usalama. Ni jambo la ajabu kuona nchi mwanachama wa baraza la usalama ambaye alikubaliana na maazimio haya anaenda kinyume. Kwa hivyo, jumuiya ya kimataifa lazima isimame pamoja katika kulaani nchi ambazo zinafanya kwa makusudi kudumaza usalama na amani ya dunia. Peace and sauti yake Cho Tai Yul, balozi wa Korea Kusini kwenye Umoja wa Mataifa. Marekani imeahidi kutoa kipaumbele kwa usafirishaji wa makombora ya ulinzi wa anga kwenda Ukrain baada ya mashambulio ya mabomu ya Urusi kulazimisha kukatika kwa umeme. Mwenye e, msemaji wa jeshi la Israeli amefichua dhahiri shahiri mpasuko mkubwa kati ya uongozi wa kisiasa na jeshi la nchi hiyo akihoji lengo la Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu la kuiangamiza Hamas katika ukanda wa Gaza ili vita vikomeshwe.