Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, sawa na saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini Bujumbura nchini Burundi. Hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, ambapo miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na watu watano hawajulikani walipo baada ya kutokea maporomoko ya udongo katika eneo la kati nchini Kenya. Rais wa Afrika Kusini Sirin Ramafosa amesaini kuwa sheria mswada wa afya unaolenga kutoa huduma za afya kwa raia wote. Na waziri wa ulinzi wa Israel Yoav Galan ailaumu serikali yake kwa kutokuwa na mpango wa baada ya vita vya Gaza. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie nchini Kenya, ambako watu watano hawajulikani walipo baada ya kutokea kwa maporomoko ya udongo katika eneo la kati nchini humo kufuatia mvua kubwa iliyoendelea kunyesha katika nchi hiyo. Carol Korir lipo je? Hili shirika la Msalaba Mwekundu linaloendelea katika shughuli za uokoaji limesema maporomoko haya yametokea eneo la Kimende na eneo hilo limetangazwa kuwa eneo hatari. Mmoja wa watu walioshuhudia amesema binamu yake ni miongoni mwa watu wanne waliofukiwa na udongo wakati wakitembea barabarani. Mwendesha pikipiki pia ni mtu mwingine aliyefukiwa akijaribu kugeuza pikipiki kurudi baada ya kuona hatari, mwenzake mmoja akifanikiwa kuponea. Mvua kubwa ambayo imekuwa ikinyesha nchini Kenya imesababisha watu zaidi ya mia mbili themanini kupoteza maisha tangu Machi, huku wengine karibu laki tatu wakiwa wamepoteza makazi kutokana na mafuriko. Katika kisa kibaya zaidi, watu sitini na moja walipoteza maisha mwezi Aprili baada ya kusombwa na maji ya mafuriko na wengine kufukiwa na matope baada ya bwawa eneo la maimayu kuvunja kingo zake. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amewasili hapo jana jijini Nairobi nchini Kenya kwa ziara ya kiserikali ya siku tatu. Museveni anatarajiwa kushiriki katika majadiliano na pande mbili na mwenzake wa Kenya William Ruto hii leo Alhamis. Ziara hiyo inafuatia kikao cha pili cha tume ya pamoja ya mawaziri kilichomalizika hivi karibuni kati ya Kenya na Uganda, ambapo mikataba saba ya makubaliano ilisainiwa. Wakazi wa mji wa El Fasher katika jimbo la Darfur wapo kwenye hatari ya kukabiliwa na baa la njaa kutokana na mapigano makali yanayoendelea kati ya jeshi la wanamgambo wa RSF mapigano hayo yanakwamisha misaada ya kibinadamu kuwafikia wenye uhitaji, lakini pia msimu wa mvua unaokwamisha shughuli za kilimo. Clementine Queta Salami ni mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya kibinadamu nchini Sudan. Right now, the humanitarian assistance. Kwa sasa, msaada, binada, utigimea, kwa sasa msaada wa kibinadam wanaotegemea hauwezi kuwafikia zaidi ya malori kumi yanayobeba bidhaa za msaada zikiwemo za afya na lishe kwa watu zaidi ya laki moja elfu ishirini yamekwama kwa majuma kadhaa. Mapigano Elfasha ni mfano mwingine mbaya wa jinsi mzozo huu umezidi kuathiri raia. Tuna wiki sita kabla msimu ambao chakula haupatikani kwa urahisi, inamaanisha raia wa Sudan wako kwenye dhuruba inayozidi kuwa mbaya kila uchao. Ni sauti yake Clementine Queta Salami, mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia maswala ya kibinadam nchini Sudan, mashirika ya kimataifa na ya ndani nchini Sudan yametoa yanayotetea haki za binadamu yametoa wito kwa pande mbili zinazohasimiana nchini humo kukomesha mapigano yanaendelea kuharimu maisha ya watu, hususan wasiokuwa na hatia yoyote. Watu kumi na moja wameuawa katika mapigano ya kikabila yanayoripotiwa upya katika kaunti ya Akobo jimboni Jonglei, Sudani Kusini. Mapigano yanayojiri wakati mazungumzo ya kuleta amani nchini humo wakiendelea jijini Nairobi, nchini Kenya. Undani wa taarifa hii na mwanahabari wetu James Shimanyula. Hii si mara ya kwanza kuripotiwa kwa mapigano haya, na hapa mkuu wa kaunti ya Kobo Lual Keji anathibitisha kilichotokea. Hadi sasa watu kumi na mmoja wameuawa na zaidi ya mia mbili kujeruhiwa, watoto tisa na wanawake walitekwa nyara. Tayari mamia ya raia wamekimbia kutoka kwenye mji huo, kama anavyoeleza hapa Kuol Garang, mkazi wa eneo hilo. Mapigano bado yanaendelea, watu wanaendelea kusikia milio ya bunduki. Wakati wa ufunguzi wa mazungumzo ya kurejesha amani nchini humo, waziri wa habari Michael Makwei alikiri taifa kukabiliwa na vurugu za kikabila. Tatizo letu kubwa ni jinsi tunavyoweza kutuliza milio ya bunduki. Kamwe bunduki haziwezi kutulizwa na watu ambao wako mahali pengine isipokuwa walioko kwenye vichaka Sudani Kusini. Vurugu kama hizi pia zimeripotiwa katika jimbo lenye utajiri wa mafuta la Abyei, Umoja wa Mataifa ukionya kuhusu machafuko hayo kutishia kuitumbukiza nchi hiyo katika mgogoro zaidi. Bwana Benson Wakoli, kuna nini leo kwenye Habari Rafiki? Nam, leo katika makala ya Habari Rafiki tunajadili hatua ya jiji la Paris juma hili kuwa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa kujadili namna ya kusaidia mataifa maskini hasa barani Afrika kufikia malengo ya kukumbatia nishati safi ya kupikia na kuachana na makaa na kuni. Unaamini mataifa tajiri yatasaidia bara la Afrika katika hili? Msikilizaji, na serikali ya nchi yako inafanya nini kukumbatia matumizi ya nishati safi kama vile gesi? Tutumie ujumba wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp 254420 na saa moja na kumi, sifuri, sifuri, sifuri na moja, dakika 36 jijini Nairobi nchini Kenya. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesaini kuwa sheria ya mswada wa afya unaolenga kutoa huduma za afya kwa raia wote, hii ikijiri majuma mawili kabla ya uchaguzi. Sheria hiyo ya afya itahakikisha raia wote wanapata huduma za afya bila malipo kupitia bima ya afya ya serikali. Pia inaweka ada ambazo madaktari kutoka sekta binafsi wanaweza kulipwa kwa huduma zao. Ni wakati muhimu sana kwa kweli katika mageuzi na historia ya nchi yetu. Ni hatua muhimu katika kufikia malengo yetu ya kuhakikisha kuwa kuna usawa kwenye jamii. Mpango huu wa afya kwa njia nyingi sana unaipa serikali nguvu kuelekea kufikia malengo ya kutoa huduma bora ya afya kwa kila mwananchi. Hata hivyo, sheria wapinzani wa Ramafosa wameapa kupinga sheria hiyo mahakamani kwa kile wanachodai inatumika kama chambo cha kuipatia chama tawala kura katika uchaguzi unaokuja. Serikali ya Benin imetangaza kwamba imeikubalia Niger kutumia bandari yake ya Seme kusafirisha mafuta kwenda nje ya nchi. Niger iliyo chini ya vikwazo, mwezi Novemba mwaka jana ilizindua bomba lake kubwa la mafuta la kusafirisha mafuta ghafi kutoka kwenye uwanja wa mafuta wa Agaden na shirika la kitaifa la petroli la China hadi nchi jirani ya Benin kwa ajili ya kusafirishwa kutoka pwani ya Atlantiki. RFI, matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Waziri wa ulinzi wa Israel Yoav Gulan amejitokeza kulalamikia serikali ya nchi yake chini ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kwa kutokuwa na mpango thabiti wa kushughulikia hatma ya ukanda wa Gaza, vita vikiendelea. Haya najiri wakati huu jeshi la Israel likiendelea kutekeleza mashambulio zaidi. Farhan Haq, naibu msemaji wa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa, today, 600, 000... kufikia leo kuna watu zaidi ya laki sita ambao ni robo ya wakazi wa Gaza, ambao wamekimbia mji wa Rafa tangu mwezi Mei tarehe sita. Ofisi ya kuratibu misaada ya kibinadamu inasema kwamba mapigano makali yanaendelea katika eneo la katikati ya mji wa Gaza, gaza na kaskazini mwa eneo hilo, familia nyingi zimesalia kuwa wakimbizi na kikubwa sasa ni kuhakikisha kuwa raia wote wanalindwa. Katika hatua nyingine, Afrika Kusini baadaye leo inatarajiwa kuiomba mahakama ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu kuagiz, kuagiza Israel kuacha kushambulia Gaza, wakiituhumu Israel kwa kutekeleza operesheni ya mauaji ya kimbari dhidi ya Wafalestini. Viongozi wa jumuia ya nchi za Kiarabu wanakusanyika hii leo Alhamis nchini Bahrain kwa mkutano unaotarajiwa kutawala vita vya Israel, vikitarajia kuguswa zaidi katika uh, mkutano huo saa 1 dakika 40 afrika Mashariki.