Ni saa moja na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu, na hii ni dhaa Kiswahili ya Radio France International, RFI. Ali Bilali miongoni mwa tuliokuandalia. Ni pamoja na watu 27 wapoteza maisha katika mapigano mapya huko nchini Sudan, na watu 11 wapoteza maisha katika mafuriko huko Kasese nchini Uganda, na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken asema Israel haiwezi kulitokomeza kundi la Hamas licha ya mashambulio yanayoendelea. Habari kamili, msikilizaji. Umoja wa Mataifa umesema mapigano yaliyozuka kuanzia siku ya Ijumaa, ambapo milio ya risasi na silaha nzito zilisikika kwa saa nyingi hadi jana Jumapili, hadi ambapo iliacha watu karibu 850 bila makazi. Ripoti za umoja huo zinasema mji huo uliachwa bila umeme na mtandao wa intaneti wahudumu wa afya na wanaharakati wa haki za binadamu wakishindwa kutimiza majukumu yao. El Fasher umekuwa mji pekee eneo la Darfur ambao haukuwa unadhibitiwa. Mengi zaidi na Carol Korir. Umoja wa Mataifa umesema mapigano yalizuka kuanzia siku ya Ijumaa, ambapo milio wa risasi na silaha nzito zilisikika kwa saa nyingi hadi jana Jumapili, hali ambayo iliacha watu karibu mia nane hamsini bila makazi. Ripoti za umoja huo zinasema pia mji huo uliachwa bila umeme na mtandao wa intaneti. Wahudumu wa afya na wanaharakati wa haki wa kish Shukrani sana Bilali. Leo katika makala habara nam, kumradhi msikilizaji kwa dosari hiyo ambayo imejitokeza. Turejelee tena stori hii, ripoti ya mwenzangu Karol Kurir. Umoja wa Mataifa umesema mapigano yalizuka kuanzia siku ya Ijumaa ambapo milio ya risasi na silaha nzito zilisikika kwa saa nyingi hadi jana Jumapili, hali ambayo iliacha watu karibu mia nane hamsini bila makazi. Ripoti za umoja huo zinasema pia mji huo uliachwa bila umeme na mtandao wa intaneti, wahudumu wa afya na wanaharakati wa haki wakishindwa kutimiza majukumu yao. Mji huo una watu karibu milioni moja nukta tano na laki nane ni wakimbizi waliofurushwa katika mizozo tofauti. Kwa zaidi ya mwaka moja mapigano yameshuhudiwa nchini Sudan baada ya kuibuka tofauti kati ya majenerali wawili Abdel Fattah al Burhan, anayesimamia jeshi na aliyekuwa msaidizi wake na kiongozi wa RSF, Mohamed Hamdan Daglo. Ripoti ya Karor Kurir. Ufikiaji wa mtandao katika nchi kadhaa za Afrika Mashariki ulitatizika siku ya Jumapili kutokana na nyaya za chini ya bahari kuharibika. Kulingana na mfuatiliaji wa mtandao wa kimataifa wa NetBlocks, Tanzania na kisiwa cha bahari ya Hindi cha Ufaransa cha Mayot ndizo zilizoathirika zaidi. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amewasili hapo jana jijini Paris nchini Ufaransa, ambako atashiriki mkutano wa kimataifa wa nishati safi ya kupikia. Mkutano huo unatarajiwa kufanyika Mei 14 mwaka huu, utalenga kuinua upikaji safi kwenye ajenda ya kimataifa na kuhamasisha uungwaji mkono kupanga mikakati ya kifedha, masoko, sera na ushirikiano na kukusanya ahadi za kifedha kwa ajili ya nishati safi ya kupikia. Watu kumi na moja wamedaiwa kupoteza maisha katika wilaya ya Kasese, magharibi mwa Uganda, baada ya kusombwa na maji ya mafuriko kutokana na maporomoko ya udongo yanayosababishwa na mvua kubwa ambayo inaendelea kunyesha. Serikali nchini humo imewataka watu wanaoishi kwenye maeneo yenye hatari ya kukumbwa na mafuriko na maporomoko ya ardhi kukimbilia maeneo salama. Godfrey Kabyanga ni naibu waziri wa habari. Hauwezi ukatoa watu hao wote kwa mlima, lakini hapa Kasese itakuwa ngumu, kwa maana watu wako wengi sana sana sana. Sijui huko kwa mlima, sijui kama tutafanya namna gani na, na Kasese hakuna ndogo ingine, itakuwa shida kabisa. Tumewaambia watoke kwa fachi zenye hatari, tumewaambia watoke. Kuna pachi, unaona sasa iko hatari sasa hiyo tumewaambia watoke, lakini kwa haraka haraka wanawapa usaidizi wa chakula sasa, kwa maana wengine sasa wanakaa kwa mashule, wengine wako kwa makanisa, sasa wameanza kuwapa chakula na kuwapa tenti zenyewe zitawasaidia kulala. Mbali na Uganda, nchi za Afrika Mashariki na Kati zimekuwa zikishuhudia mvua kubwa ambazo nchini Kenya na Tanzania kuanzia wiki iliyopita kiwango cha mvua kimepungua. Serikali ya Rwanda imetupilia mbali madai ya serikali ya Burundi kwamba inahusika na matukio ya uvurumishaji guruneti katika jiji la Bujumbura mwishoni mwa juma iliopita, kwa kuwapa vifaa waliotekeleza uhalifu huo. Watu kadhaa waliopoteza maisha Ijumaa iliyopita, huku wengine zaidi ya 30 wakijeruhiwa katika tukio la kusikitisha, na ambapo Burundi iliwanyoshea kidole waasi wa Redi Tabara na kudai wanasaidiwa na Rwanda, madai ambayo msemaji wa serikali ya Rwanda Yolande Makolo alikanusha. Rais wa Rwanda Paul Kagame amefanya ziara ya kikazi ya saa 48 nchini Senegal, na ambapo amekuwa na mazungumzo ya kina na mwenyeji wake Bassirou Diomaye Faye kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa urafiki wa kidugu na ushirikiano wa kirafiki kati ya nchi hizo mbili. Kuna nini leo kwenye habari rafiki? Shukran sana Bilali. Leo katika makala ya Habari Rafiki tunaangazia kongamano la kwanza la mashirika ya kiraia la Umoja wa Mataifa ambalo lilikamilika jijini Nairobi wiki iliyopita, huku wito wa mazungumzo ya uwazi na ukweli kati ya serikali na mashirika hayo ukisisitizwa. Tunamuuliza msikilizaji, upi mchango wa mashirika ya kiraia kwenye nchi zetu? Anadhani yamefanya vya kutosha kuzisaidia jamii na kuchochea maendeleo? Na kipi zaidi kifanyike kuboresha uhusiano kati yake na serikali? Tunamwomba atume maoni yake kwenda nambari yetu WhatsApp, akianza na alama ya kujumlisha 1420. matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Tuelekee huko nchini Burkina Faso ambako inadaiwa watu kadhaa wamepoteza maisha kutokana na mauaji yaliyotokea. Ripoti kamili na Hilari Ngati. Ripoti zinasema mauaji hayo yalitokea kati ya Mei tatu na tisa katika kijiji cha tankolou na maeneo jirani. Aidha, imeelezwa kwamba tarehe tatu mwezi huu msafara uliokuwa na wanajeshi wa Burkina Faso uliondoka kwenye mji wa Fada Ngurma kuelekea katika kijiji hicho. Mashuhuda wanasema waliouawa ni wanakijiji wanaoripotiwa kwamba waliokuwa wamewalipa wanajihadi fedha ili kualimia mashamba yao. Kumekuwa na madai kwamba wanajiji hao wanashirikiana na wanajihadi hao ambao pia wamekuwa wakiripotiwa kupambana na wanajeshi katika siku zilizopita. Mwezi uliopita, shirika kima taifa, la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lilishtumu jeshi la Burkina Faso kwa kuwaua raia zaidi ya mia mbili, wakiwemo watoto 56 mwezi Februari, kwa kushirikiana na wanajihadi, madai ambayo uongozi wa kijeshi umekanusha. Vikosi vya usalama vya Nigeria vimewaokoa wanafunzi waliotekwa nyara kutoka chuo kikuu cha kaskazini mwa jimbo la Kogi pamoja na waathiriwa wengine wanaoshikiliwa waliokuwa wakishikiliwa mateka kulingana na taarifa ya jeshi la serikali katika jimbo hilo. Nchini Chad, Sikse Masra aliyetangazwa kushika nafasi ya pili kwenye uchaguzi wa urais uliofanyika juma lililopita amewasilisha malalamiko kwenye baraza la katiba akitaka uchaguzi uliofanyika kufutwa kwa madai kuwa ushindi wa Mahamad Idris Debi Itno haukuwa halali baada ya kudai kuwepo na wizi wa kura. Katika hatua nyingine, mgombea mwingine Yasin Abdurrahman aliyepata asilimia sifuri nukta thelathini na sita yeye ameamua kumpongeza Mahamad kwa kuibuka mshindi, lakini pia akidai matokeo halali yatangazwe. Kwanza, tumempongeza kwa sababu sisi ni wanademokrasia na tulikubali kusaini kanuni za maadili ambazo ziliwataka wagombea wote kumpongeza mshindi. Pili, sisi kama chama cha mageuzi hatujaridhishwa na matokeo kwa sababu, kulingana na taarifa tulizonazo, matokeo ambayo yalirekodiwa kutoka kwenye vituo hayaendani na yaliyotangazwa. Kile ambacho wafuasi wa chama cha mageuzi tunaomba kuitaka mahakama katiba kuamua kesi ya kuchukuliwa jukumu lake na watuambie matokeo ya kweli ya mgombea Yasin Abdurahman. Ni sauti yake. Yasin Abdurahman, mmoja waliokuwa wagombea nchini Chad. Nam saa moja dakika 40 Afrika.