Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corel uliyokuandalia asubuhi ya leo. Watu 238 wamepoteza wa maisha nchini Kenya katika mafuriko, manusura wakiendelea kuishi maisha magumu. Waokoaji nchini Afrika Kusini waendelea kuwatafuta watu 11 waliokwama kwenye vifusi vya jengo liloporomoka, na jeshi la Israel laendelea na maandalizi kuvamia eneo la Rafa, ukanda wa Gaza. Asubuhi uh, njema msikilizaji, karibu katika matangazo yetu. Nchini Kenya, wiki moja baada ya watu zaidi ya hamsini kupoteza maisha katika eneo la Maimayu, kaunti ya Nakuru, ambapo makazi yalisombwa na mafuriko baada ya kupasuka kwa kingo za bwawa la kuhifadhi maji, hali ya manusura kwenye eneo hilo ni mbaya, wanaishi kwa kutegemea msaada wa serikali na wahisani. Mwandishi wetu George Ajoi amerejea kutoka Maimayu na kuandii, na kuandaa ripoti ifuatayo wapi. Jumapili ya tarehe tano mwezi huu, wakaaji wa vijiji vitano hapa Maimahyu walikwenda kulala kama kawaida, lakini ilipofika alfajiri, wengi walikuwa wameangamia kwa maji. Elizabeth Njeri ambaye amezaliwa katika mmojawapo ya kijiji hapa Maimayu anaelezea alivyowapoteza wapendwa wake. Kuna wote wanaenda na maji, hata tuna hiyo mama ule tunaasana naye Jumapili saa kumi na mbili hofu e, inaonekana kwenye nyuso za walionusurika wanaonekana kukata tamaa baada ya janga hilo. Kisaikolojia ukiaza kunyesha kama jana, umeona ile mtu tumeonyeshwa inamwagilia inamwagiria kwa kwale, ile mguruma ilikuwa imekuja naye na duru, hawezi hata ukapata usingizi. Wakati wa janga hilo, Steven Masharia anakumbuka kuwaokoa wapendwa wake lakini maji yalimzidi akaamua kujiokoa. Nikutoa wa watoto haraka haraka na didi na wakaenda, mimi nikaachwa nikivunga nyumba kutokea kwa ngeti, ati niwafuate nikakuta maji Imenipita bele tena. Alice Njoki anasema kuponea kwake ni sababu hakuwepo nyumbani usiku huo. Kila mtu ananiona anataka kuanguka, walisema. Mi nilienda na maji juu, sionekani na hakuna mtu, nilikuwa nimeelezea, nimeenda nyumbani. Sasa wakiniona jana, walifikiria nikufufuka, nimefufuka. Hadi sasa kuna wale ambao hawajawapata wapendwa wao, huku walionusurika wakiwa katika shule ya sekondari ya Ngeya, maisha yao yamebadilika, wapendwa wao wamepoteza maisha na makazi yao hayapo tena. George Ajowi Maimahiu, RFI Kiswahili. Tukisalia na taarifa hiyo kuhusu mafuriko ya wanaoishi katika mitaa ya mabanda ambayo imeathiriwa na mafuriko, wakati huu wa mvua wanaendelea kuangaika baada ya serikali kuanza kubomoa makazi yao, ikiwa imeahidi kuwapa shilingi elfu kumi kupata makazi mapya. Wataalam wa kilimo kutoka barani Afrika wamehusisha mavuno machache na mazao ardhi kupoteza rutuba na asili, asidi ya udongo vimechangiwa na athari za mabadiliko ya tabia nchi zinazoendelea kushuhudiwa katika bara hilo. Wamesema haya katika kongamano linaloandaliwa na Umoja wa Afrika kuangazia sekta ya kilimo jijini Nairobi, Kenya. Mwandishi wetu Victor Muturi amehudhuria kongamano hilo na kuandaa ripoti ifuatayo ya hivi karibuni bara la Afrika imeshuhudia mazao duni kutokana na udongo mbovu na matumizi ya mbolea za kemikali kupita kiasi. Musalia Mudavadi ni waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje nchini Kenya. Hatuwezi kuafikia malengo yetu iwapo hatuwezi kutokomeza njaa na umaskini. Kutafuta njia endelevu kuhusu afya udongo, matumizi mema ya pembejeo za kilimo, uhifadhi wa mazingira na kukubali teknolojia ambazo zinaweza kufanya mifumo yetu ya uzalishaji kuwa bora na yenye ufanisi. Kwa mujibu wa wakulima, mazao duni yanayoshuhudiwa ni sababu za udongo wao kukosa virutubishi muhimu kwa mimea yao. Mchanga ni unafaa uwe hai, unafaa uwe na vile chembechembe ya uhai tunaita kwa Kiingereza microorganisms lakini kwa sababu tumetumia kemikali kwa wingi sana, tumeua kabisa. Mataifa mengi Afrika, matumizi ya mbolea yaliongezeka kutoka tani milioni 3.9 hadi tani milioni 7.6 kulingana na utafiti wa shirika la chakula na kilimo FAO. Matarajio yetu ni ya kwamba kutakuwa na investment, na policies ambazo zitawezesha uh, more investment uh, kwenye hii sekta. Kongamano hili la afya ya udongo na ubora wa mbolea ambalo litachukua siku tatu linatarajia kutoa mwongozo mwafaka wa kilimo barani. Mkuu wa operesheni za kulinda amani Jean Pierre Lacroix hapo jana ametoa wito kwa Sudan Kusini kuondoa vikosi vyake kwenye jimbo lenye utata la Abyei, akionya kuwa uwepo wa wanajeshi wa nchi hiyo kwenye eneo hilo utazidisha mzozo zaidi na jirani yake ya Sudan ambayo iko vitani. The... juhudi za kisiasa kuelekea kubaini hadhi ya mwisho ya jimbo la Abyei na suluhu ya mambo yanayohusiana na mpaka wa Sudan na Sudani Kusini zimekwama tangu kuzuka kwa vita kati ya jeshi la Sudan na wapiganaji wa RSF licha ya hatua chanya zilizopigwa miezi michache kabla ya kuzuka kwa mgogoro huu. Mapigano yanayoendelea ni wazi yataathiri nafasi ya kuwa na mazungumzo yenye tija kati ya nchi hizi mbili. Hata hivyo, Umoja wa Mataifa unaendelea kufuatilia uwezekano wa mazungumzo kuanza tena na uko tayari kuzisaidia hizo kwa kushirikiana na Umoja wa Afrika pale pande hizo zitakapokuwa katika mazingira mazuri ya kurejea kwenye meza ya mazungumzo ya mchakato wa kisiasa. Eneo hilo lenye utajiri wa mafuta limekuwa kiini cha mzozo baina ya pande hizo tangu kujitenga kwa Juba kutoka kwa utawala wa Khartum mwaka 2011. <laughs> Ripoti kutoka kituo cha takwimu za afya nchini Uganda inaonyesha kuwa wasichana zaidi ya elfu mbili wenye chini ya umri wa miaka 15 walipata ujauzito kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, kila mwaka wasichana wenye umri kati ya miaka 15 na 19 hupata mimba kwenye nchi zinazoendelea, huku milioni 12 wakijifungua. Unafikiri hii ni chanzo cha mimba za utotoni? Hali ikoje katika nchi yako, na nini kinaweza kufanyika kuzuia hali hii? Tutumia ujumbe mfupi nambari. Mamlaka nchini Afrika Kusini zinasema zimefanikiwa kuwanasua watu 26 kutoka kwenye kifusi cha jengo lililoanguka katika eneo la George mashariki mwa mji wa Cape Town ambapo watu kadhaa wameripotiwa kufa, wakati huo vikosi vya uokoaji vikijaribu kupata watu zaidi. Menzeletijai anakuja na taarifa zaidi. Mamlaka za uokoaji nchini Afrika Kusini zinasema watu takriban ishirini na saba wameokolewa kutoka kwenye vifusi vya jengo hilo la orofa sita lililokuwa likiendelea kujengwa, watu sita kati yao wakiwa wamefariki, kulingana na mamlaka. Timu ya wajenzi sabini na tano walikuwa wakiendeleza ujenzi wa jengo hilo wakati wa tukio, huku shughuli za uokoaji zikiendelea kujaribu kuwaokoa makumi ya watu ambao bado wamekwama kwenye vifusi vya jengo hilo. Aidha, bado haijabainika chanzo cha promoka kwa jengo hilo ambalo lilikuwa na eneo la kuegeza magari katika sehemu ya chini. Mamlaka ya kudhibiti vyombo vya habari nchini Togo imeonya kuhusu uwezekano wa kufungwa kwa kituo cha radio France kwa kile ambacho inasema ni chombo hicho kueneza habari potovu zinazoendelea kuchafua jina la nchi hiyo. Umoja wa Ulaya umeshtumu vikali Chad kwa kuwazuia waangalizi elfu tatu kutoka mashirika ya kiraia yanayofadhiliwa na EU kushiriki kwenye uchaguzi wa urais siku ya Jumatano iliyopita. Wanajeshi wa Israel sasa wanadhibiti eneo la mpaka muhimu kuingia kwenye mji wa Rafa, hatua ambayo Marekani inasema ni operesheni ya kawaida ambayo haikuwa na madhara, licha ya onyo linaloendelea kutolewa na jumuiya ya kimataifa kuhusu operesheni yoyote ya Israel kwenye mji huo. Aidha, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kuhusu misaada kutofika kwa raia wa Palestina ikiwa mipaka ya Rafa itafungwa. Natoa wito kwa pande zote kuonyesha ukomavu wa kisiasa na kupata mkataba wa kusitisha vita sasa hivi, kuacha umwagaji damu na kuachia huru mateka, ili kudhibiti ukanda ambao upo kwenye hatari ya kuharibika kabisa. Huu ni wakati muhimu sana kwa dunia na ukanda kusimama pamoja. Mambo yanaendelea kuwa mabaya zaidi, na nimesikitishwa na ripoti za wanajeshi wa Israeli kwenda Rafa. Kufungwa kwa vivukio vya Rafa na Karem Shalom ni hatari sana, kwa sababu misaada ya kibinadamu itashindwa kufika, na ni lazima ifunguliwe haraka They must be ni sauti yake katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres. Mtandao wa kijamii wa TikTok unaomilikiwa una na kampuni ya China umeshtaki Marekani kufuatia sheria mpya inayolenga kupiga marufuku mtandao huo iwapo haitauziwa miliki mwingine anayekubalika.