Na msikilizaji Afrika Mashariki, hivi sasa ni saa moja na nusu, yaani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International wakati huu Kenya na msikilizaji, baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia asubuhi hii ni pamoja na kwamba idadi ya vifo nchini Kenya kutokana na mafuriko imefikia watu 228. Kule nchini Chad raia kushiriki uchaguzi wa kidemokrasia baada ya miaka mitatu ya utawala wa kijeshi. Na mazungumzo ya kutafuta suluhu kwa uvamizi wa Israeli kule Gaza kurejelewa leo popote ulipo, hujambo na karibu. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Tuanze na taarifa kwamba mamlaka nchini Kenya hapo jana zimesema kwa idadi ya watu waliofariki kutokana na mvua na mafuriko wa msikilizaji, inayoendelea kushuhudiwa nchini humo imeongezeka na kufikia watu 228 wataalamu wakionya kuwa hatari ya maafa zaidi bado ipo. Mwanahabari wetu Georgia Joe anakamilisha taarifa hii, wakati huu Kenya na jirani yake Tanzania wakinusurika na madhara makubwa ya kimbunga Hidaya ambacho kilipungua kasi yake siku ya Jumamosi, serikali ya Nairobi imesema mvua kubwa bado zitashuhudiwa na kwamba kuna hatari ya mafuriko zaidi. Hapo jana, eneo la magharibi mwa Kenya, hasa kwenye mji wa Kisumu, raia walijipata matatani baada ya barabara kuu ya mji huo na Nairobi kulazimika kufungwa baada ya mto Nyando kupasuka kingo zake na kuharibu miundombinu kadhaa kwenye mji wa Ahero. Majuma kadhaa ya mvua za msimu, ambazo safari hii zimekuja kwa kiwango cha juu zikichangiwa na kipindi cha el Nino, zimesababisha sintof hamu kwenye ukanda mzima wa Afrika Mashariki ambao umeathiriwa na mabadiliko ya tabianchi. Zaidi ya watu 400 wameripotiwa kufa na wengine mamia kupoteza makazi kwenye nchi za Kenya, Tanzania na Burundi huku miundo mbinu mingi ikiwemo shule na barabara zikiharibiwa vibaya. Tukisalia nchini Kenya, ni kwamba shirika la wakimbizi duniani UNHCR nchini Kenya limesema zaidi ya wakimbizi wapatao 20,000 wameachwa bila makao baada ya nyumba zao kuharibiwa na mafuriko iko inayotokana mvua zinazoendelea kunyesha nchini humo kwenye kambi ya da, ya Dadaab. Kufahamu zaidi mwanahabari wetu James Shimanyula ameandaa ripoti ifuatayo. Shirika hilo limetangaza kuwa sasa wakimbizi hao zaidi ya elfu ishirini wanaishi kwenye madarasa ya shule saba, mbali na sehemu iliyokumbwa na mafuriko ambako vyoo vimefurika maji na kuna hatari ya kutokea magonjwa yanayosababishwa na maji machafu. Korad Abdi Wanahab ni mmoja wa wakimbizi waliolazimishwa walipokuwa wanaishi kutokana na mafuriko. Maji yaliingia kwenye nyumba kutoka pande zote, mashariki, magharibi, kusini na kaskazini. Mara tu nilipoona maji yameingia, niliamka ghafla na kumwamsha mtoto wangu mlemavu na watoto wengine. Sasa ninapoongea maji yamepungua, lakini hatuwezi kurudi kwani mvua inaonekana kuwa itaendelea kunyesha. Mohamed Adeni Maalim, afisa wa shirika la wakimbizi wa Dadabu, anatupasha kwa kifupi hali ilivyo huko sasa. Tumeshuhudia mvua kubwa ambayo imesababisha mafuriko kwenye kambi za wakimbizi. Shirika la wakimbizi likiwemo washirika wengine wa majanga, pamoja na serikali ya kaunti, wamejihusisha kikamilifu kusambaza misaada kwa wakimbizi kama wakimbizi vile mikeka, blangeti, vyandarua vya kuzuia mbu, sabuni na dawa za kusafisha maji. Katika Dadaab kuna kambi tatu za wakimbizi ambazo ni makao ya wakimbizi elfu mia mbili arobaini. Kutoka nchini Kenya tuelekee nchini Tanzania, ambapo mamlaka nchini humo zimetangaza kufunga barabara inayounganisha jiji la Dar es Salaam na miji ya kusini mwa nchi hiyo ya Lindi na Mtwara kwa muda usiojulikana baada ya mafuriko yanayotokana na mvua kubwa kuharibu vif, vifukio msikilizaji, vine vinavyotumika kuunganisha miji hiyo. Serikali ya Rwanda nayo imesema haiwezi kutoa hakikisho la ni wahamiaji wangapi watapokewa kutoka Uingereza wakati nchi hiyo itakapoanza kuwasafirisha, kauli inayotolewa siku chache kupita tangu mamlaka zianze kwa kamata omba hifadhi akiojiwa na shirika la habari la Uingereza, msemaji wa serikali ya Rwanda, Yolande Makolo, amesema tayari mchakato wa kupokea wahamiaji jao umekamilika The initial, uh, eneo la awali ambalo tulilipata tangu mwanzoni mwa ushirikiano huu, eneo hilo lina uwezo wa kupokea watu mia mbili peke yake. Hata hivyo, tumeshaanza mazungumzo na vituo vingine katika mji wa Kigali na maeneo mengine, na makubaliano yatatiwa saini pale tu tutakapojua ni wahamiaji wangapi wanakuja. Tutakuwa na uwezo wa kuwapokea wahamiaji watakaotumwa na Uingereza kwa muda wote wa mkataba tulionao. Kile nitashindwa kukwambia ni wangapi tutawapokea katika mwaka wa kwanza au wa pili, hii itategemea mambo kadhaa ambayo ]anza kazi. Right, licha mpango uku, ya mpango huu kupingwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu, Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak ameahidi kusimamia sheria iliyopitishwa na bunge. Viongozi wa Afrika wanatarajiwa kuelekea nchini Korea Kusini kwa mkutano wa kwanza wa aina yake wakati ya viongozi wa Afrika na nchi hiyo ambayo inalenga kuwekeza teknolojia kuzalisha mpunga kwa wingi barani Afrika. Mkutano huo utafanyika Juni 4 hadi 5. Tunajadili nini? Shukran sana Benson. Leo katika makala ya habari Rafiki tunaangazia mafuriko yanayoshuhudiwa kwenye nchi za Afrika Mashariki, mamia ya watu wakiripotiwa kufa, nyumba kuharibiwa pamoja na miundombinu mingi, nchi za Kenya na Tanzania zikiathirika pakubwa. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumziaje mikakati inayochukuliwa kuzuia madhara zaidi, na binafsi anachukua tahadhari gani na hali ikoje kwenye taifa lake? Tunamwomba atume maoni yake kwenda nambari yetu ya WhatsApp akianza na alama kujumlisha 254110 Matangazo msikilizaji anaokuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya, ambapo kule nchini Chad vileo raia wanapiga kura katika uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia baada ya miaka takriban mitatu ya utawala wa kijeshi katika moja mataifa ya ukanda wa Afrika Magharibi yaliyoshuhudia mapinduzi. Mindule Tijai anatoa taarifa zaidi. Ni uchaguzi ambao wadadisi wa mambo wanasema Rais Mahamat Idris Debi, aliyechukua uongozi baada ya kifo cha baba yake, anatarajiwa kushinda licha ya idadi kubwa ya wafuasi waliojitokeza kwenye tano ya mpinzani wake waziri mkuu sases masra. Debi ameahidi kuimarisha usalama, utawala wa sheria na kuongeza uzalishaji wa nishati ya umeme, ahadi ambazo kwa baadhi wanaona ni siasa. Mpinzani wake wa karibu sases masra, ambaye alirejea nyumbani mwaka uliopita akitokea uhamishoni licha ya kutuhumiwa kushirikiana na mahamat katika mauaji ya aliyekuwa kinara wa upinzani ya yadilo alivutia raia wengi katika mikutano yake ya matokeo ya awali baada ya kura ya hivi leo yanatarajiwa kutangazwa mei 21 huku yale rasmi yakitarajiwa juni tano ambapo ikiwa hakutakuwa na mshindi aliyefikisha asilimia 50 ya kura watalazimika kwenda kwenye duru ya pili itakayofanyika juni 22. Suala la usalama limekuwa ajenda kuu ya wagombea karibu wote, wakati Umarekani ikianza kuondoa wanajeshi wake, huku Chad, tofauti na wenzake kama Bukina Faso na Mali, imeendelea kusalia kuwa mshirika wa karibu wa Ufaransa. Muungano wa vyama tawala nchini Togo umeibuka na ushindi mkubwa katika uchaguzi wa ubunge uliofanyika mwezi uliopita kwa kujizolea viti 108 kati ya 113. Awamu ya mwisho ya mazungumzo ya kitaifa nchini Mali yanayolenga kutafuta suluhu la usalama nchini humo inaanza leo jijini Bamako, huku wanajeshi kameruna wa serikali nchini Kamerun nao wakifanikiwa kuwaua viongozi watatu akiwemo kamanda wa wapiganaji wanaoshinikiza eneo la kaskazini magharibi nchini humo kujitenga. RFI Juhudi za mazungumzo kujaribu kupata makubaliano ya usitishaji mapigano na kubadilishana mateka zinatarajiwa kurejelewa tena hivi leo wakati Hamas na serikali ya Israeli wakiendelea kuwa na msimamo mikali. Hapo jana kundi la Hamas lilishutumu waziri mkuu Benjamin Netanyahu kwa kujaribu kukwamisha mazungumzo. Kimsingi, kauli hiyo ni kinyume sauti msikilizaji, ya Benjamin Netanyahu bila shaka itakukujia muda si mrefu, ambapo kwa sasa Benjamin Netanyahu ametuhumiwa na wanajeshi ama wapiganaji wa Hamas kwa kukwamisha mazungumuzo. Benjamin Netanyahu alikuwa na kauli hii ha -Hamas nishar Hamas bado imejikita katika misimamo yake mikali haswa matakwa yake ya sisi kuondoa wanajeshi wetu wote kutoka eneo la ukanda wa Gaza ili kumaliza vita na kuwaacha Hamas wakiwa sawa. Taifa la Israel haliwezi kukubali hili. Kujisalimisha kwa matakwa ya Hamas ni kushindwa vibaya kwa taifa la Israel. Itakuwa ni ushindi mkubwa kwa Hamas, kwa Hiran na kwa mhimili mzima wa uovu. Ingeonyesha udhaifu kwa marafiki zetu na maadui. Udhaifu huu ungefanya vita nyingine kuwa karibu zaidi na ungesukuma makubaliano ya amani mbali zaidi, kwa sababu ushirikiano haufanywi na wanyonge na walioshindwa. Muungano unafanywa na wenye nguvu na washindi. Kwa hiyo Israel haitakubali matakwa ya Hamas ambayo yangemaanisha kujisalimisha matotsauti yake benjamin netanyahu wakati huo shirika la habari la kimataifa al jazira limetuhumu mamlaka nchini israeli kufunga ofisi zake nchini humo shirika hilo likisema hatua israeli na kiuka sheria ya kimataifa ya haki ya kujieleza katika taifa la israeli na msikilizaji