Ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Mlt Ijai, karibu msikilizaji kwa matangazo yetu asubuhi hii. Ni kujuze miongoni mwa habari tumekuandalia: nchi za Tanzania na Kenya zajienda kwa kimbunga Hidaya katika maeneo yake ya pwani. Upinzani nchini Togo walalamikia matokeo ya uchaguzi wanaosema ulikumbwa na udanganyifu. Na Rais wa Marekani Joe Biden atetea maandamano ya wanafunzi wa vyuo vikuu nchini humo kutaka vita vikomeshwe huko Gaza. Karibu msikilizaji. Kumbuka pia matangazo haya unaweza kuyafuatilia mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook Harifa Kiswahili. Tuanze msikilizaji na tahadhari ambayo imetolewa kuwa nchi za Kenya na Tanzania zitatarajiwa kukumbwa na kimbunga Hidaya katika maeneo yake ya pwani, wakati huu nchi hizo zinapoendelea kushuhudia mvua kubwa. Victor Abuso anatufungulia taarifa zetu asubuhi. Wataalam kutoka mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa wametoa tahadhari hii wakati huu nchi hizo mbili zikipoteza watu zaidi ya 350 kutokana na mafuriko na kuacha maelfu bila makazi. Watu wanaoishi kwenye ukanda wa pwani katika maeneo ya Mtwara, Lindi, Dar es Salaam, Mombasa na maeneo mengine wametakiwa kuchukua tahadhari ya kuhama iwapo yu nyumba zao si imara. Mwenendo wa hali ya hewa kwenye bahari ya Hindi umeelezwa huenda kukasababisha kutokea kwa kimuka hicho katika siku tatu zijazo, ambapo kutakuwa na mvua kubwa itakayoandamana na upepo mkali. Mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa nchini Kenya imetahadharisha kwamba jiji kuu Nairobi pia litakuwa na mvua kubwa katika kipindi hicho. Kutokana na hali hiyo ya hewa, mataifa ya Marekani na Uingereza yametoa tahadhari kwa raia wake kuwa makini wanapopanga kuzuru nchi ya Kenya. Kule nchini DRC, serikali imetangaza kuwa familia zaidi ya elfu ishirini na nane zimepoteza makazi yao kutokana na mafuriko baada ya kujaa kwa ziwa Tanganyika, kutokana na mvua kubwa ambayo imekuwa ikinyesha hasa huko Kalemie. Je, watu walioathirika wanaendelea na maisha? Mwandishi wetu Denis Mayo amewatembelea na kututumia ripoti hii Miongoni mwa wafiri wa mamia ya kadhaa yalipata hifadhi katika kijiji cha Mukuku, karibu kilometa nne kaskazini mwa jiji Kalimi. Bibi Jean amewasili hivi punde katika makao yake mpya, ikiwapo haina bado madirisha. Tuna moto ndio tatizo. Maazitia, tuyajua, fashima, nasata, Bwana Andre Mirebo toka mtam kamkolobondo Naye pia ni mkimbizi. Ni shida kabisa, haiaisha hata njo inatumana tuko tunaikala njo huku anzilia azero kabisa. Waathiriwa wengine walihamia vilimani katika kijiji cha Katanika magharibi mwa Kalimi. Wamoja wamejenga makazi ya muda, wengine wanaishi na familia zilizo wakaribisha. Hivi sasa familia elfu 28 zimehamishwa na janga hili. Jiodoni Kambulo, kiongozi wa tume ya kitaifa ya haki za binadamu, Sende Hukokalemi, husema kuna dharura. Maafa kama haya yanapotokea, ni serikali ambayo inapaswa kuchukua tahadhari ili kukabiliana nayo, na sio raia. Ni lazima iwahudumie wahanga ili kuwapa hifadhi wanaokimbia janga hili. Kwa upande wake Bob Morisho, waziri wa mkoa wa masuala ya kibinadamu amesema maeneo ya kuwahifadhi waathiriwa hao ni tayari, na kwamba mazungumzo yanaendelea ili kuwaandalia misaada. Denis Mayo Kalimi, RFI Kiswahili. Tukisalia na maswala ya mafuriko, lakini kule Burundi, umoja wa Mataifa umesema takriban watu 29 wamefariki nchini humo, huku makumi kwa maelfu wakilazimika kuhama makazi yao tangu kuanza kwa msimu wa mvua mwezi Septemba mwaka jana. Mwezi uliopita serikali ya Bujumbura na UN zilitoa wito wa msaada wa kifedha kusaidia katika kukabiliana na athari za mvua hizo. Shirika la Msalaba Mwekundu limesema madereva wake wawili wameuawa hapo jana na watu wenye silaha nchini Sudan. Aidha, wafanyakazi wengine watatu walijeruhiwa katika shambulio hilo wakati wakitoka kutathmini hali ya kibinadamu katika maeneo yaliyoathirika na vita vinavyoendelea nchini humo. <coughs> Bonjour, ndio kila siku za Ijumaa katika makala habari rafiki ni madahuru Tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki Dakika 35 zimekatika baada ya saa moja asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Wakati matokeo ya uchaguzi wa wabunge na viongozi wa serikali za mitaa ukisubiriwa kutangazwa rasmi nchini Togo, upinzani nchini humo umesema utachukua hatua za kisheria kulaani matokeo yake, ukidai kuwa kulikuwa na udanganyifu mkubwa wa kura. Chama cha upinzani Dynamics for the Majority of the People kilitangaza kuwa kitawasilisha pingamizi mahakamani. I Jamabo Johnson ni mratibu wa chama hicho cha Di Mpe tumegundua kwamba wametumia vibaya kura ya uwakilishi. Naweza kuambia kwamba hili limefanyika nchi nzima. Mbali na hilo, kulikuwa na kura nyingi zilizoongezwa kwenye masanduku na hili limefanyika pia kote. Hii ndio hali ya wizi mkubwa ambao tumeshuhudia, na yote haya tunao ushahidi. Tutawasilisha kesi mahakamani na waliohusika wote waadhibiwe. Zaidi ya wa wapiga kura milioni nne waliitwa kwenye uchaguzi kuchagua wabunge mia moja kumi na tatu na madiwani mia moja sabini na tisa wa mkoa. Makundi ya waasi yanayopambana na vikosi vya serikali kaskazini mwa Mali yametangaza kuunda muungano mpya pamoja na kumteua wa kiongozi wao. Muungano huo unaofahamika kama mfumo wa kudumu wa mkakati wa ulinzi wa watu wa Azawad unaoongozwa na kiongozi anayeunga mkono uhuru Bilal Ag Ashrif. Rais wa Liberia Joseph Boakai hapo jana ametia saini amri ya kuundwa kwa mahakama ya uhalifu wa kivita itakayohakikisha waathiriwa wa visa vya dhuluma zilizotekelezwa wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya mwaka elfu moja kenda mia themanini na tisa na mwaka elfu mbili na tatu wanapata haki. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Rais wa Marekani Joe Biden ametetea kitendo cha wanafunzi wa vyuo vikuu nchini humo kuandamana kushinikiza kumalizika kwa vita kwenye ukanda wa Gaza, lakini akasisitiza kuwa ni lazima harakati hizo zifanyike kwa utulivu. Biden ametoa kauli hii baada ya Israeli kusema maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea yamechochewa na chuki dhidi ya Wayahudi. Kuna mambo mawili ambayo tunayaamini hapa Marekani. Jambo la kwanza ni uhuru wa watu kuongea na kukutana ili wasikike lakini pili ni utii wa sheria. Sisi siyo nchi ya kimabavu ambayo tunawaziba earth, watu midomo ili wasiseme hapa, hapa Marekani watu wanasikika, lakini ni lazima hilo lifanyike kwa utaratibu. Maandamano yenye fujo hayalindwi, na uharibifu wa mali siyo maandamano ya amani na ni kinyume cha sheria law ni sauti yake Rais wa Marekani Joe Biden. Umoja wa Mataifa umesema uharibifu na ushuhudiwa katika ukanda wa Gaza haujawahi kutokea tangu vita vya pili vya dunia. Rais wa Faransa Emmanuel Macron kwenye mahojiano na jarida la The Economist amesema atakuwa tayari kutuma wanajeshi wa nchi yake nchini Ukraine iwapo Kiev itaomba msaada huo. Jupiter Mayaka anaeleza. Macron amesema iwapo vikosi vya Urusi vitaonekana kuilemea Ukraine na kuvuka mstari, ataidhinisha kutumwa kwa vikosi vya nchi yake kumsaidia mshirika wake. Kiongozi huyo wa Ufaransa ametoa kauli hii baada ya wiki iliyopita kusema kuwa Ulaya inaweza kusambaratika na ipo kwenye hatari hiyo kufuatia hatua ya Urusi kuivamia Ukraine mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Aidha, Macron kwenye mahojiano hayo yaliyochapishwa siku Alhamisi amesema Urusi inaweza kufanya chochote na hivyo Ulaya inapaswa kuwa tayari. Shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO limesema kwamba asilimia 70 ya waandishi wa habari kutoka nchi 129 wameripoti matukio ya kushambuliwa, kupata vitisho au shinikizo wakati wakiripoti taarifa za uchunguzi zinazohusu mazingira. Jeshi nchini Myanmar limesitisha utoaji wa leseni kwa wanaume wa nchi hiyo wanaotaka kufanya kazi nje ya nchi hiyo, hatua inayojiri wiki kadhaa tangu nchi hiyo kuwasilisha sheria ya kuwaandikisha wanajeshi ambayo ilichochea maelfu ya watu kujaribu kuondoka nchini humo.