Ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI Mintlet, ijai ni kukaribishe msikilizaji kwa matangazo yetu asubuhi hii miongoni mwa habari utakazosikia idadi ya watu waliofariki kutokana na mafuriko nchini kenya yafikia 179 mashirika ya kiraia na vyama vya kisiasa nchini burkina faso vyaelezea hofu yao kuhusu hali ya usalama nchini humo na chama tawala nchini uingereza chatarajiwa kupoteza viti vingi katika uchaguzi wa serikali za mitaa Karibu msikilizaji, kumbuka pia matangazo haya unaweza kuyafuatilia mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook lakini vilevile vile kwenye YouTube. Mafuriko na maporomoko ya udongo nchini Kenya yamesababisha vifo vya watu 179 tangu mwezi Machi mwaka huu, huku mamia kwa maelfu wakilazimika kuacha makazi yao. Serikali na shirika la Msalaba Mwekundu zimethibitisha kufahamu. Zaidi kuhusu hili, hii hapa taarifa yake, Hilary Ingati. Mvua kubwa na mafuriko yameharibu nyumba, barabara, madaraja na miundombinu mingine katika maeneo mengi ya nchi hiyo, idadi ya vifo ikitarajiwa kuongezeka. Hii ni kwa mujibu wa mashirika ya misaada. Katika mji wa Maimayu ambapo takriban watu 40 na wanane walifariki kutokana na mafuriko ya siku ya Jumatatu, miili miwili imeopolewa kutoka kwenye vifusi, huku wanajeshi walioandamana na mbwa wakiwa wamejiunga katika juhudi za kuwatafuta watu ambao hawajulikani walipo. Mvua za Elnino zilizoanza mwaka jana zilifuatia kushuhudiwa kwa ukame mbaya zaidi katika maeneo mengi ya Afrika Mashariki na pembe ya Afrika, hali ambayo haijawahi kushuhudiwa kwa miongo kadhaa. Aidha, mamlaka inayosimamia barabara kuu nchini Kenya imesema imefunga sehemu ya barabara zinazoingia mjini kutokana na mafuriko hayo. Tukisalia na maswala ya mafuriko nchini Kenya, shirika la Msalaba Mwekundu limesema limewaokoa watu takriban sitini baada ya mafuriko kukumba makumi ya hoteli za kitalii katika hifadhi ya kitaifa ya Masai Mara wakati hu mvua kubwa zikiendelea kunyesha. Aidha, serikali ya kaunti ya Narok imetangaza kutuma helikopta mbili kuendeleza shughuli za uokoaji katika hifadhi hiyo. Mwingineko nchini Kenya, Rais William Ruto kwa mara nyingine tena ametoa wito kwa madaktari kurejea kazini, akiahidi kushughulikia ya madai yaliyosalia. Matamshi aliyotoa wakati wa maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani. Aidha, Ruto ameonya dhidi ya kile alichosema kuingizwa kwa siasa katika migogoro ya wafanyakazi. na nimekuja hapa kuungana na sisi wote, serikali na shirika ya wafanyikazi, sote tukiwa timu moja na ndio nimesema, hatuna haja na ugomvi. Ni vizuri tunaweza kuketi chini pamoja, tunataka kujieleza kwa njia ya taratibu, bila ya msukosuko ama bila ya kupigana, kwa sababu inawezekana tukubaliane. Na ndio nawauliza hata madaktari wetu, tumeweka kwenye meza yale serikali iko tayari kufanya, kati ya mambo nafikiri kumi na tisa. Serikali imekubali mambo kumi na saba imebaki mbili, kwa sababu haiwezekani kwa mambo ya fedha. Na wauliza madaktari wetu warudi kazini, mambo tutarekebisha, uchumi tutazalisha, na kila mtu tu atapata haki yake tukisonga mbele. Kauli yake ameitoa siku moja kupita tangu madaktari watangazi kuwa hawana mpango wa kurejea kazini ikiwa dai ya nyongeza ya mshahara na marupurupu mengine kwa madaktari walioko mafunzoni hayatatimizwa. Muungano wa wafanyakazi wa umma nchini Uingereza FDA umeelekea mahakamani kupinga mpango wa serikali ya waziri mkuu Rishi Sunak kuwatuma waomba hifadhi nchini Rwanda, FDA ikisema imechukua hatua hiyo kwa kuhofia mpango huo huenda ukawalazimu maafisa wa serikali kuvunja sheria. Tukisalia na masuala ya uhamiaji, serikali ya Uingereza imethibitisha kukamata idadi kubwa ya wahamiaji, wakati huo pia ripoti zikionyesha tayari mamlaka zimewasafirisha watu kadhaa kwenda Rwanda chini ya sheria kuhusu uhamiaji iliyopitishwa na bunge juma lililopita. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Sheria ya kuwatuma waomba hifadhi nchini Rwanda pindi wanapoingia Uingereza bila kibali iliidhinishwa na bunge mwezi April na Waziri Mkuu Sunak anataka safari za kwanza za ndege zianze Julai. Zaidi ya wahamiaji elfu saba na mia tano wamewasili Uingereza kwa boti kutokea Ufaransa, serikali ikisema sera hiyo itawazuia watu kufanya safari hatari katika mkondo wake maarufu wa bahari. Mashirika ya haki za binadamu na vyama vya wafanyakazi vinavyopinga sera hiyo wanatarajiwa kutafuta njia nyingine za kisheria kusimamisha mpango huu ambapo sheria iliyopitishwa inazuia uingiliwaji wowote wa, wa mahakama za ndani na zile za kimataifa. Hata hivyo, kwa mujibu wa ripoti za vyombo kadhaa vya habari nchini in Uingereza, tayari kundi la kwanza la waomba hifadhi limesafirishwa kwenda Rwanda hapo jana baada ya kukubali kufanya hivyo kwa hiari. Carol Kuril, tujuze mada ya habari rafiki katika habari rafiki, minslet ijai, mamlaka nchini Uingereza zimeanza kuwazuilia wahamiaji haramu wanaotazamiwa kusafirishwa na kupewa hifadhi nchini Rwanda chini ya mpango wa uhamiaji na Uingereza uliopitishwa hivi karibuni. Msikilizaji anazungumziaje hatua hii? Anafikiri kutumia nguvu kuwahamisha wahamiaji yao ni suluhu ya msongamano wa wahamiaji kwenda Ulaya? Anaweza kututumia maoni yake ya sauti kwenda whatsapp ala ama kujumlisha mbili tano, nne, zaji mashirika ya kiraia na vyama vya siasa nchini Burkina Faso jumaa hili kwa mara nyingine, wameelezea hofu yao kuhusu hali ya usalama kwenye taifa hilo, ambapo wametoa wito kwa mahakama ya ICC na Umoja wa Afrika kuchunguza mauaji ya raia ambayo jeshi linatuhumiwa kuhusika. Ali Watara ni mratibu wa muungano wa Afrika kwa nchi zinazozungumza Kifaransa kwa ajili ya ICC. <coughs> Kuhusu Bukina Faso tunasema kwamba jukumu sio tu la jeshi, lakini pia la wanaojitolea kwa ulinzi wa taifa ambao pia wanahusika, bila kusahau sehemu kubwa ya wanajihadi wa Kiislamu. Hivyo, kwa kuingilia kati kufanya uchunguzi itaonyesha serikali ya Bukina Faso kwamba haiko juu ya sheria na kwamba maisha ya binadamu ni muhimu zaidi. Kauli yake imekuja wakati wa mashirika ya kutetea haki za binadamu, ikiwemo Human Rights Watch na Amnesty International, wakilitumu jeshi kuhusika na mauaji ya kiholela ya raia kaskazini mwa nchi hiyo. Nchini Senegal, ofisi ya rais imetangaza kukomesha mfumo wa itifaki wa zamani ambao ulihitaji uhamasishaji wa, wa mamlaka ya juu kumkaribisha mkuu wa nchi anaporejea kutoka safarini, uamuzi huo ukitolewa kama ishara ya mabadiliko anayoyataka rais Bassirou Diomaye Faye aliyechaguliwa Machi mwaka huu. Habib Dion ni mfanyabiashara katika jiji la Dakar. inarahisisha safari lakini pia inabana matumizi ya pesa, na hili ni jambo jema kwa nchi. Rais wetu mfumo wake wa kuongoza ni kuachana na mfumo wa zamani. Hata hivyo baadhi ya wananchi wanaona kuwa hilo halimo kwenye matarajio ya mabadiliko ya wananchi. Nchini Mali, shirika moja la misaada limeonya juu ya kudorora kwa hali ya kibinadamu kaskazini mwa nchi hiyo, ambapo makundi yenye silaha yameendelea kuzingira miji mikubwa kama vile Menaka. Raia wa Ghana hapo jana wamefurika katika jumba la makumbusho la kasri la Mahia huko Kumasi kutizama mali kale 32 zilizoibiwa miaka 150 iliyopita na wakoloni wa Ingereza kutoka kwenye ufalme wa Asante. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz, Radio France International. Chama tawala nchini Uingereza cha Conservative kinatarajiwa kupoteza viti vingi katika uchaguzi wa serikali za mitaa unaotarajiwa kufanyika hivi leo, hali ambayo huenda ikaongeza shinikizo kwa waziri mkuu Rishi Sunak. Douglas Omariba anatuarifu zaidi. Uchaguzi huu ni mtihani wa mwisho kwa waziri mkuu Sunak kabla ya uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu, ambao chama chake kinatarajiwa kupoteza nusu ya viti, wachambuzi wa mambo wanasema iwapo chama chake kitashindwa na Leba, huenda akalazimika kuitisha uchaguzi wa mapema zaidi kuliko alivyotarajia. Baadhi ya wabunge wa Conservative wamepanga wa kuleta mswada ndani ya chama kumwondoa Sunak, hatua ambayo baadhi ya wa wachanganuzi wanasema itakuwa pigo zaidi kwao kuelekea uchaguzi mkuu ujao. Uchaguzi wa mwisho wa mtaa ulifanyika mwaka 2021. Nchini Marekani hapo jana, makundi wa ya waandamanaji yamekabiliana katika chuo kikuu cha California Los Angeles wakati huu nchi hiyo ikiendelea kushuhudia maandamano kwenye vyuo vikuu kupinga vita vinavyoendelea kwenye ukanda wa Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan amesema nchi yake inapanga kujiunga katika kesi ya Afrika Kusini ya mauaji ya kimbari dhidi ya Israeli katika mahakama ya ya haki ya kimataifa ICJ na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, ambaye hapo jana ameendeleza kampeni zake katika majimbo ya Wisconsin na Michigan, amemtaja jaji anayeendesha kesi ya ulaghai dhidi yake kama mtu asiye mwaminifu, matamshi yake akiyatoa ya siku moja tu baada ya kukutwa na hatia ya kukiuka agizo la mahakama linalomzuia kuzungumzia kesi hiyo hadharani.