Ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI mnlt ijai. Karibu msikilizaji kwa matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa habari tumekuandalia: maafa yaendelea kurekodiwa nchini Kenya kutokana na athari za mvua zinazoendelea kunyesha Muungano wa vyombo vya habari barani Afrika walaani hatua ya uongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso kuvifungia vyombo vya habari vya kimataifa, na rais wa Marekani Joe Biden awasisitizia wenzake wa Misri na Qatar kuhusu usitishwaji wa vita huko Gaza. Karibu msikilizaji, matangazo haya pia yafuatilie mubashara kupitia ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili. Tuanzie nchini Kenya, ambapo watu zaidi ya 40 wamepoteza maisha na wengine hawajulikani walipo baada ya bwawa la maji kuvunja kingo zake katika eneo la Mai Mahiu, umbali wa karibu kilomita 70 kutoka jiji kuu la Nairobi. Naibu Rais Rigathi Gachagua amewatembelea waathiriwa wa janga hilo na kutoa kauli hii: wale ambaye wako pahali ambaye inajulikana tunakuaga na shida ya maji tafadhali tunaomba nyinyi mkubali mwito wa serikali tuweze kutoka pale kwa sababu tunaweza poteza maisha tumepoteza tayari ile mili imepatikana zaidi arobaini na tano na kungali watu karibu 40 ambayo wanatafutwa hawajulikani wako wapi kama wamekufa kama wako uhai kwa hivyo ni jambo nzito sana katika nchi letu la Jamhuri ya Kenya haya yanajiri, wakati ya mvua kubwa inapoendelea kunyesha nchini humo na kusababisha mafuriko makubwa yanayoendelea ya kusababisha maafa katika maeneo mbalimbali kama ilivyo kwenye nchi zingine za Afrika Mashariki. Tukisalia nchini humo, Wizara ya Usalama wa Ndani imethibitisha kuuawa kwa watu watano huku wengine watano wakijeruhiwa kaskazini mashariki mwa nchi hiyo katika tukio la bomu lililokuwa limetegwa chini ya mkokoteni wa punda. Kulingana na waziri wa usalama wa ndani Kiindiki Kithure, bomu hiyo ilitegeshwa kwenye mkokoteni kuepuka kugundulika. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield ameonya kuwa wanamgambo wa RSF wanaopambana na jeshi nchini Sudan wanapanga kushambulia mji wa El Fasher kwenye jimbo la Darfur. Aidha, ameonya kuwa mji huo upo kwenye hatari ya kushuhudia mauaji makubwa ya raia. There are kuna ripoti za uhakika kuwa RSF na washirika wake wamezingira vijiji kwenye mji wa El Fasher, na wakati huu tunapozungumza, wamepanga kushambulia. Kama nilivyowahi kusema, historia inajirudia Darfur, na iwapo shambulio hilo litafanyika itakuwa ni janga kubwa sana kwa sababu watu zaidi ya laki tano wamekimbilia eneo hilo kutoka Darfur kupata hifadhi. Mji wa Elfashir umeendelea kutumika kama makao makuu ya mashirika ya kutoa misaada ya kibinadam kwa ajili ya kuwasaidia raia wa kawaida kipindi hiki cha vita umoja wa ulaya hapo jana umetangaza masharti makali ya viza kwa raia wa ethiopia kutokana na hatua ya Addis Ababa kukosa kutoa ushirikiano kamili katika kuwarejesha nyumbani waomba hifadhi waliokataliwa pamoja na wahamiaji haramu miongoni mwa vikwazo hivyo ni pamoja na muda kusubiria visa, wa kusubiria viza kuongezwa kutoka siku 15 hadi 45 Carol Corel tujuze mada ya habari rafiki Rais wa Kenya William Ruto ni mwenyeji wa viongozi zaidi ya ishirini wa Afrika wanaokongamana katika kikao cha Benki ya Dunia. Hii ikijiri wakati Afrika ikiwa inatuhumu taasisi za kifedha za kimataifa kwa masharti magumu na riba. Msikilizaji, anazungumziaje msaada wa kifedha unaotoa taasisi kama hizo? Unadhani mataifa ya Afrika yanaweza kuachana na msaada kama huu na kujitegemea? Anaweza kututumia maoni yake kwa njia ya sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha mbili tano nne mia moja na kumi sifuri sifuri sifuri mia nne ishirini. Muungano wa vyombo vya habari barani Afrika umeilaani hatua ya uongozi wa jeshi nchini Burkina Faso kuvifungia vyombo kadhaa vya kimataifa nchini humo baada ya kuchapisha na kutangaza ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu, Human Rights Watch iliyodai kuwa jeshi la nchi hiyo limewaua mamia ya raia. Rais wa muungano huo Noel Yao amesema uamuzi wa kuvifungia vituo hivyo vya kimataifa ni ukiukaji wa haki za na uhuru wa vyombo vya habari. Undani wa sakata hili inatajwa ripoti ya, ya Human Rights Watch, shirika ambalo linafahamika vizuri. Huwezi ukavituhumu vyombo vya habari vilivyotumia ripoti ya shirika hilo linaloaminika na kuchukulia kuwa wao ndio tatizo na kuamua kufungia vyombo vya habari. Tunatupilia mbali na kulaani na tunaomba haraka iwezekanavyo kuondoa uamuzi huo ili wananchi wa Burkina Faso wanufaike na haki yao ya kupata habari badala ya kutumiwa kwenye propaganda. Baraza la Juu la Mawasiliano nchini Burkina Faso linalaani, linaamini kwamba vyombo hivyo kama uh, ripoti kuhusu taarifa iliyochapishwa na shirika la Human Rights Watch inadhuru na kuleta uvunjifu wa heshima kwa jeshi la nchi hiyo. Nchi ya Marekani inaendelea na mazungumzo na viongozi wa kijeshi nchini Niger kuhusu kuwaondoa wanajeshi wake elfu moja walioko Niame, uamuzi ukitarajiwa kutolewa ndani ya wiki chache zijazo. Mamlaka nchini Mali zimesema vikosi vyake vimemuua Abu Huzeifa, kamanda wa juu wa kundi la Afrika magharibi lenye uhusiano na Islamic State, mauaji ambayo yalifanyika mwishoni mwa juma wakati wa operesheni ya kijeshi katika eneo la Menaka. Raia nchini Togo wanasubiria matokeo ya uchaguzi wa wabunge baada ya kushiriki zoezi hilo hapo jana. Uchaguzi uliofanyika baada ya mageuzi ya katiba yaliyoiondoa taifa hilo kwenye mfumo wa uongozi wa urais hadi ule wa ubunge, ambapo sasa wabunge watamchagua rais. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi. Rais wa Marekani Joe Biden amewaambia viongozi wenzake wa Misri na Qatar kutumia mbinu zote kuhakikisha kuwa mateka wanaoshikiliwa na Hamas wanaachiwa huru wakati wa mazungumzo ya kusitisha vita kati ya kundi hilo na Israeli yakiendelea. Victor Abuso anaeleza zaidi. Wito huu umekuja wakati huu wajumbe kutoka Marekani, Qatar na Misri kwa miezi kadhaa sasa wakiongoza majadiliano kujaribu kupata mkataba wa kusitisha vita vilivyoanza Oktoba tarehe saba mwaka uliopita. Jana wawakilishi wa Misri, Qatar na Hamas walikutana jijini Kairo kwa majadiliano zaidi, na sasa uongozi wa Hamas unatarajiwa kutoa uamuzi wao kuhusu mapendekezo ya kusitisha vita. Wakati hayo yakijiri, ndege za kivita za jeshi la Israeli zimeendelea kushambulia ukanda wa Gaza ambapo kuanzia Jumatatu usiku watu zaidi ya 30 wamepoteza maisha wakiwemo watatu waliokuwa wamekimbilia kwenye kambi ya wakimbizi ya Nusirat. Katika hatua nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani akiwa ziarani nchini Saudi Arabia amesema ana imani kuwa Hamas itakubali mapendekezo mapya ya kusitisha vita, wakati huu ikiendelea kupinga mpango wa Israeli kuvalia kwa kuvamia mji wa Rafa. We have kwa sasa tunaweza kusema tuna mzozo mbaya zaidi mashariki ya kati kushuhudiwa tangu mwaka 1948 na tunaoshughulikia, tunaofanyia kazi kwa pamoja na washirika kwenye eneo lote la ukanda kujaribu kumaliza mzozo wa Gaza, kujaribu kuhakikisha hauenei, na yote haya ni juhudi za pamoja. Kwa hivyo unaweza kusema kwamba ni suala la pande mbili za shilingi, lazima tupate ushirikiano wenye majibu, kwa sababu hakuna kati yetu anayeweza kushughulikia changamoto hizi peke yake. Uh, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Chuo Kikuu cha Columbia nchini Marekani kimetangaza kuwafukuza chuoni wanafunzi waliofanya maandamano Kuiunga mkono Palestina, maandamano yaliyoshuhudiwa pia katika vyuo kadhaa nchini humo. Kule nchini Ufaransa polisi hapo jana, yani, walitumia nguvu kuwatawanya wanafunzi wa chuo kikuu maarufu Sorbonne jijini Paris walioandamana kushinikiza Israeli kusitisha mashambulio yake kwenye ukanda wa Gaza. Na katibu mkuu wa jumuiya ya kujihamia nchi za magharibi NATO Jens Stoltenberg amesema Ukraine bado haijachelewa kushinda vita yake dhidi ya Urusi Ur licha ya kuzidiwa na Moscow, ambayo juma hili imezidisha mashambulio dhidi ya Kiev. Haya yanajiri wakati huo, Ukraine ikilalamika kutopata silaha kwa wakati kutoka kwa washirika wake.