Ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslate ijai karibu msikilizaji kwa matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa habari tumekuandalia: nchi za Afrika Mashariki kuendelea kushuhudia mvua kubwa, wakati huo maafa yakiripotiwa kutokana na mafuriko; uchaguzi wa wabunge na majimbo ulioahirishwa nchini Togo kufanyika hivi leo; na wawakilishi wa Hamas wanatarajiwa jijini Cairo kwa mazungumzo ya kujaribu kusitisha vita. Karibu msikilizaji, ni Jumatatu nyingine, ni kukaribishe kwenye matangazo. Unaweza pia kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Nchi za Afrika Mashariki zinatarajiwa kuendelea kushuhudia mvua kubwa kwa mujibu wa mamlaka za utabiri wa hali ya hewa, wakati huu mvua inayonyesha ikiendelea kusababisha maafa na uharibifu mkubwa. Nchini Kenya serikali imetangaza kuahirishwa kufunguliwa kwa muhula wa pili wa shule hadi tarehe sita mwezi Mei kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha ambayo imesababisha vifo vya vi watu karibu themanini. Naibu wa rais Rigathi Kashagwa ametoa tahadhari hii kwa Wakenya: tafadhali watu wangu wa Kenya, watu wetu, tunawapenda. Tunauliza nyinyi kwa heshima, pia nyinyi mujichunge, musikuje kupigana na nature. Tumeona visa mingi sana watu wameingia juu ya lori, wanakuta mto unatembea kazi na tayari umefuruta na umebeba magari zingine na wanaendelea kuingia hapo, wanafanya majadiliano alafu wanaenda pale, wanazama, wanapoteza maisha yao. Tukiongea leo tumepoteza maisha zaidi ya watu sabini. Hakuna haja ya kushindana na dunia. Wewe unaona mtu anasonga kazi, unaenda kuingia ndani, unajifanya ati wewe unajua umaarufu sana ya kuogelea. Nchini Tanzania serikali imeendelea kutoa tahadhari baada ya watu zaidi ya mia moja hamsini kupoteza maisha kutokana na mafuriko ambayo imesababishwa na mvua ya el nino, ambayo pia inanyesha nchini DRC na Burundi. Tukisalia kule nchini Tanzania, ni kwamba wafanyabiashara wameendelea kuhesabu hasara wa kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha, ambazo pia zimesababisha uharibifu wa miundombinu ya barabara na masoko. Marais na wakuu wa nchi mbalimbali mbali kutoka barani Afrika wanakutana jijini Nairobi kwenye mkutano wa kimataifa wa maendeleo kwa ushirikiano na benki ya dunia IDA. Paul Nzioki anaeleza zaidi. Mbali na viongozi wa nchi mbalimbali, mkutano huo unahudhuriwa na, na viongozi wa mashirika ya kiraia, vijana na wadau wengine wa maendeleo kujadiliana kuhusu miradi ya maendeleo inayopaswa kutekelezwa barani Afrika kwa kupata msaada wa wadau wa maendeleo. Baada ya kuundwa mwaka 1960, lengo la muungano huo ulikuwa ni kusaidia mataifa masikini kupambana na umasikini kwa kuwezesha utoaji wa mikopo kwa riba ya chini kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi, kuweka usawa na kuboresha maisha ya watu. Mbali na benki ya dunia, mataifa zaidi ya 30 yakiwemo China, Chile, India, Korea kusini na Uturuki ni miongoni mwa nchi wa ufadhili wa mradi mpango huo. Katika mwaka wa fedha uliokamilika mwezi Juni mwaka uliopita 2023, IDA ilitoa dola bilioni 34.2 kwa ajili ya msaada, huku mataifa ya Afrika yakipokea asilimia 75 ya fedha hizo kwa ajili ya maendeleo. Nchini Sudan, kamanda wa wapiganaji wa RSF ameonya kuhusu shambulio kwenye mji mkuu wa jimbo la Darfur kaskazini El Fasher huku akitaka jeshi la Sudan kujisalimisha kabla ya kukumbwa na mashambulio. Haya yanajiri wakati u jamii ya wakati kimataifa ikielezea wasiwasi wake kuhusu uwezekano wa kushambuliwa kwa mji huo unaotoa hifadhi kwa maelfu ya raia waliokimbia vita. Florence Cuba tujize mada ya habari rafiki. Naam, shukrani sana kwenye habari rafiki hii leo tunazungumzia mafuriko makubwa ambayo yame kumba nchi ya Kenya, Tanzania, DRC na Burundi na kusababisha maafa ya watu na uharibifu mkubwa wa miundombinu. Wakati huu mvua zinapoendelea kunyesha, tumemuuliza msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, hali ikoje kwenye nchi yake? Je, anafanyeje ili kuepukana na mafuriko? Nini kinaweza kufanyika kuzuia mafuriko yanayosababisha maafa? Hivyo basi, anaweza kututumia ujumbe wake mfupi wa sauti akianza na alama kujumulisha 254100 Kumi, sufuri, sufuri, sufuri, mia nne ishirini. Uchaguzi wa wabunge na majimbo ulioahirishwa nchini Togo hatimaye unafanyika hivi leo, wakati huu nchi ikiwa kwenye sintofahamu ya kisiasa kufuatia mchakato wa mabadiliko ya katiba. Florence Kiwoba na taarifa zaidi. Wapiga kura milioni nne wanatarajiwa kushiriki kwenye uchaguzi huo muhimu katika taifa hilo la Afrika Magharibi ambalo linashuhudia mvutano wa kisiasa kuhusu mabadiliko ya katiba. Vyama vya upinzani vilivyosusia uchaguzi wa mwaka 2018 kwa madai ya uwizi wa kura vimetoa wito kwa wafuasi wao kujitokeza kwa wingi kupiga kura kwenye uchaguzi wa leo ili kukiondoa chama cha UNIR madarakani. Raia wa Togo wanawachagua wabunge 113 na madiwani 179 katika uchaguzi unaofuatiliwa kwa karibu ndani na nje ya nchi hiyo. Ni uchaguzi unaofanyika wakati huu wapinzani wa Rais Faure Gnassingbe anatarajiwa kutumia uchaguzi huu kuendelea kubaki madarakani kwa muda mrefu zaidi. Wiki iliyopita wabunge nchini Togo waliidhinisha mabadiliko ya katiba kubadilisha mfumo wa uongozi wa nchi hiyo kutoka ule wa urais hadi ule wa ubunge. Mamlaka nchini Burkina Faso zimepiga marufuku vyombo zaidi vya habari vya kimataifa kwa kupeperusha ripoti ya shirika la kimataifa la haki za binadamu Human Rights Watch ambayo ilishutumu jeshi kwa kuwashambulia raia wakati wa vita dhidi ya wanajihadi. Miongoni mwa vyombo hivyo ambavyo vimepigwa marufuku ni pamoja na gazeti la Le Monde la Ufaransa, The Guardian la Uingereza, Deutsche Welle na televisheni ya Ufaransa TV5 Monde. Ni mwezi mmoja kamili leo kuelekea uchaguzi mkuu nchini Afrika Kusini uliopangwa kufanyika tarehe 29 mwezi Mei. Wapiga kura milioni 27 wanatarajiwa kushiriki zoezi hilo kwenye uchaguzi ambao chama tawala ANC kinatarajiwa kupata ushindi mkali. Kiongozi wa chama cha EFF Julius Malema ni miongoni mwa wagombea wa urais na mwishoni mwa wiki iliyopita ameendelea kufanya kampeni mashariki mwa jiji la Johannesburg. We're going to fight for, tunaenda kupambana ili kuhakikisha kuwa tunapata ushindi tarehe 29 mwezi Mei. you know, tutaondoa ufisadi ikulu. So huu ni wakati wenu wa kuweka historia na kuondoka kwenye shida, na huu ndio wakati wenu wa kusimama imara. this is your Julius Malema mgombea wa urais kupitia chama cha upinzani cha EFF kule Afrika Kusini. Nchini Gabon, pendekezo la kufutwa kwa vyama vya kisiasa zaidi ya mia moja lililotolewa mwishoni mwa juma wakati wa mazungumzo ya kitaifa limeonekana kuzua utata miongoni mwa makundi tofauti ya kisiasa ambayo yamepinga vikali pendekezo hilo. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz. Radio France Internationale. Ujumbe wa kundi la Hamas unatarajiwa kwenda jijini Cairo kwa ajili ya mazungumzo mapya kujaribu kupata mwafaka na Israeli kusitisha vita vinavyoendelea kwenye ukanda wa Gaza. Victor Abuso anaeleza zaidi. Kiongozi wa juu wa kundi la Hamas Khalil al Haya amesema atawasilisha majibu kwa wasuluhishi kutoka Qatar, Misri na Marekani kuhusu mapendekezo ya Israeli ya kusitisha vita vinavyoendelea. Wakati mtano huo ukisubiriwa, rais wa Marekani Joe Biden amezungumza kwa njia simu na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu na kusisitiza msimamo wake wa nchi ya Marekani kutounga mkono mpango wa Israeli kutuma vikosi vya ardhini kwenye mji wa Rafa kwenye ukanda wa Gaza. Kiongozi wa Palestina Mahmud Abbas ameomba Marekani kushawishi Israeli kuachana na mpango wake anaosema iwapo utaendelea utakuwa na madhara makubwa kwa Palestina. Katika hatua nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken anarejea tena Saudi Arabia kuendeleza shinikizo za Israeli na Hamas kusitisha vita, huku mwenzake wa Ufaransa Stephane Sejourne akizuru Lebanon kujaribu kutafuta suluhu ya mzozo unaochipuka kati ya Israeli na kundi la Hezbollah. Ikulu ya White House ya Marekani imetoa wito kwa waandamanaji kwenye vyuo vikuu wanaounga mkono Palestina iliyo kwenye mzozo na Israeli kufanya maandamano yao kwa amani, na hii ni baada ya polisi kuwakamata watu zaidi ya mia mbili sabini waliokuwa wanaandamana kwenye vyuo tofauti mwishoni mwa juma. Mkuu wa jeshi la Ukraine Oleksandar Sirski amekiri kuwa hali imeendelea kuwa mbaya kwenye uwanja wa vita wakati huu vikosi vyake vikikabiliwa na misururu ya mashambulio ya Urusi ambayo yamewalazimu kuondoka kwenye maeneo mashariki mwa mji wa kusini wa Donetsk. Dakika 40 baada ya saa moja.