Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Coreel tulia kuendelea awamu ya kwanza. Wanajeshi kutumika kuokoa waathiriwa wa hua mafuriko nchini Kenya. Mrengo wa upinzani nchini Togo wataka raia kushiriki uchaguzi wa ubunge siku ya Jumatatu. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aonye umoja wa Ulaya upo hatarini kutokana na vita vya Urusi. Hujambo na karibu. Serikali ya Kenya imetuma wanajeshi kusaidia kusaidia shughuli za uokoaji katika maeneo yaliyokumbwa na mafuriko, wakati huu mamlaka zikisema watu zaidi ya 40 wamepoteza maisha kutokana na mvua kubwa zinazoendelea tangu mwezi Machi mwaka huu. William Ruto ni rais wa Kenya. Have a mvua zimekuwa baraka sana kwetu kama taifa. Tumeona mabadiliko mengi kwa sababu ya mvua hizi, lakini pia tuna changamoto ya mafuriko katika maeneo mbalimbali, na hivyo ni muhimu kujua tuweke nini kiwe kipaumbele chetu katika kuchukua hatua za kudhibiti hali. Katika hatua hii tunapaswa kuelewa kuhakika, kwa uhakika, na nina furaha kwamba waziri wa nishati yuko hapa ili tuanze kuwafahamisha wananchi kama wako maeneo ambayo ni hatari kwao na kuanza kuwahamisha. Wakati haya yakijiri nchini Kenya, kule Tanzania, waziri mkuu Kasim Majaliwa amesema watu zaidi ya mia moja hamsini wamepoteza maisha kutokana na mvua zinazohusishwa na Elnino ambazo zimesababisha mafuriko na maporomoko ya udongo. Mvua kubwa za Elnino zinazoambatana na upepo mkali, mafuriko na maporomoko ya udongo katika maeneo mbalimbali nchini zimesababisha athari kubwa. Athari hizo ni pamoja na vifo, uharibifu wa mazao, makazi, mali za wananchi, miundombinu kama vile barabara, madaraja na reli, na reli. Na kutokana na athari hizo, zaidi ya kaya 51,000 za watu laki mbili waliathirika, ambapo watu watu 155 walipoteza maisha na watu wapatao 236 walijeruhiwa na, na nyumba zaidi ya 10,000 ziliathiriwa kwa kiwango tofauti. Mamlaka za hali ya hewa kwenye nchi za Afrika Mashariki na Kati zimeonya kuhusu mvua zaidi kutarajiwa, ambapo maelfu ya raia wa wameathiriwa katika nchi za Burundi, Ethiopia na Somalia. Wizara ya Habari na Mawasiliano nchini Kenya imewashauri bung, wabunge kutafuta mbinu ya kudhibiti matumizi ya mtandao wa kijamii wa TikTok unaomilikiwa na China badala ya kuifungia baada ya tuhuma kuwa mtandao huo unatumika vibaya. Msikilizaji, kwa mujibu wa takwimu za Shirika la Afya Duniani, mwaka 2022 watu laki sita na elfu themanini walipoteza maisha kutokana na ugonjwa wa malaria huku maambukizo mapya yakiwa milioni 249. Kenya ni miongoni mwa nchi ambazo zimeanza kutoa chanjo hiyo. Daktari Bernard Agutu, mtafiti wa ugonjwa wa malaria kutoka taasisi ya utafiti wa magonjwa wa binadamu nchini Kenya, KEMRI. Vile tunajua maambukizi ya malaria bado ni pale pale tu, kwa ajili nchi mingi hawajaanza kutumia chanjo. Pengine hiyo tutajua tufatie miaka mitatu hivi, ndio tuone vile itakuwa, kama watakuwa wameanza chanjo, wameanza kutumia chanjo kwa nchi nyingi, ndio tutajua kama pengine tunaweza ona mabadiliko ama bado tutakuwa pale pale tuko ni sauti yake Daktari Bernard Ogutu, mtafiti bingwa kutoka taasisi ya utafiti wa magonjwa ya binadam nchini Kenya, KEMRI. Somalia imepiga hatua ya kupunguza maambukizi ya malaria hadi asilimia nne mwaka uliopita kutoka asilimia ishirini mwaka elfu mbili kumi na tano kwa mujibu wa ripoti ya shirika la afya duniani WHO, licha ya kuripotiwa kwa aina mpya ya malaria nchini humo. Mahakama ya kijeshi nchini Uganda imeamuru kuachiliwa kwa, kwa raia thelathini na wawili wa Kenya ambao awali walihukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela kwa kosa la kumiliki silaha na risasi kinyume cha sheria, wengi wa raia hao wakiwa ni wafugaji. Jesi Swita ni wakili aliyewakilisha raia hao katika rufaa waliowasilisha kupinga adhabu ya awali. Them them with two jeshi la Uganda UPDF liliwakamata na kuwafungulia mashtaka yakiwemo kupatikana na bunduki na risasi haramu. Wote walikubali hatia na kuhukumiwa miaka ishirini. Hata ubalozi wa Kenya nchini Uganda haukujua na hukuwa na uwakilishi wa kisheria. Sita walikuwa watoto yade, na hawakupaswa kuingia katika mahakama hiyo ya kijeshi. Kesi hiyo haikuwa ya haki, na watu hawa wameachiliwa na kukabidhiwa kwa wawakilishi wao wa Kenya. Ni sauti yake Jesi Soita, wakili wa raia thelathini na wawili wa Kenya ambao wameachiwa na mahakama ya kijeshi nchini Uganda. Uongozi wa Umoja wa Mataifa, kitengo cha haki za binadamu na msaada wa kibinadamu, kupitia msemaji wa katibu mkuu Antonio Guterres, Steven Dujarric, umetoa wito kwa jamii ya kimataifa kutoa ushirikiano zaidi kusaidia mapambano dhidi ya dhuluma za kimapenzi zinazoendelea nchini in Sudan, wakati huu mapigano yakiendelea katika miji mikubwa likiwemo Darfur na Kordofan. Bonjour, ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya habari rafiki ni madahuru tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp kianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki. Muungano wa upinzani nchini Togo umewaambia raia wa nchi hiyo kujitokeza kwa wingi kushiriki uchaguzi wa wabunge siku ya Jumatatu, wakati huu marekebisho ya katiba kuhusu namna ya kumchagua rais nchini humo yakiendelea kusababisha taharuki ya kisiasa. Benson Wakoli anakamilisha taarifa hii. Muungano wa upinzani umeambia raia wa Togo kwamba ni sharti wajitokeze kwa wingi kuwachagua wabunge wa upinzani ili kumaliza hali ambayo wametaja ku ni ya kutoeleweka bungeni. Taharuki ya kisiasa nchini Togo imeendelea kushuhudiwa baada ya bunge kupitisha sheria ya kuruhusu wabunge kumchagua rais badala ya raia, upinzani ukisema ni njama ya Rais Fona Singbe kutaka kuendelea kusalia madarakani baada ya mwaka ujao. Rais Fona Singbe alimridi baba yake ambaye alikuwa ametawala nchi hiyo kwa zaidi ya miaka 40 mwaka 2005. Ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch iliyochapishwa jana imewatumwa wanajeshi wa Burkina Faso kwa mauaji ya raia mia mbili ishirini na watatu kaskazini mwa nchi hiyo mnamo Februari ishirini na tano. Ripoti hiyo ikitaka Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kuchunguza mauaji hayo na kuunga mkono juhudi za kuwajibisha watuhumiwa. Marekani imesema ina mpango wa kuondoa wanajeshi wake kwa muda kutoka nchi ya Chad baada ya hivi majuzi kikosi cha hewa cha Chad kuitaka Marekani kusitisha shughuli yake katika kambi iliyoko karibu na jiji kuu N'djamena. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hapo jana ameonya kuwa Umoja wa Ulaya unakabiliwa na hatari ya kufa kutokana na tishio la nchi za Urusi, akizitaka nchi wanachama kuja na mkakati wa raka wa ulinzi ambao hautakuwa unaitegemea sana Marekani. Katika hotuba yake hapo jana, Macron alisema kitendo cha Urusi kuivamia Ukraine hakikubaliki na kwamba Mosco haionyeshi kama ina kiwango cha vita Ite, l'honnêteté commande de reconnaître que la bataille n'est pas encore gagnée. Waminifu natutaka kukiri kwamba hatujashinda mapambano haya na tuko mbali sana, na kuelekea mwongo mmoja ujao, mambo yatakuwa hatari sana, na huenda tukadhofika au hata kushushwa daraja, kwa sababu tupo kwenye wakati ambao dunia imejaa machafuko na ujumbe wangu ni kwamba kama alivyosema, Palvegri baada ya vita vya kwanza vya dunia tumefahamu kwamba ustaarabu wetu unaweza kutoweka. Lazima tuwe wazi kwamba Ulaya yetu inaweza kutoweka na inaweza kufa, na hili linategemea maamuzi ambayo tutayafanya. Ni sauti so yake Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujeric amesisitiza haja ya kuhifadhiwa ushahidi wa makaburi ya laiki yaliyogunduliwa karibu na vituo vya afya eneo la Gaza yaliyokuwa na miili ya watu mia tatu tisini na wawili kabla hatua za kisheria kuanza kuchukua mkondo wake. Wanafunzi wa chuo kikuu cha Sorbonne nchini Ufaransa wameandamana kushinikiza serikali kuwasaidia Wapalestina katika vita vya Israel na Hamas la Gaza. Na mahakama ya rufaa nchini Marekani imegawanyika kuhusu iwapo rais wa zamani Donald Trump anastahili kushtakiwa au la kwa kujaribu kubadilisha matokeo ya uchaguzi uliopita, au bado ana kinga ya kutoshtakiwa ni