Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Coril tulio kuandalia awamu ya kwanza. Serikali ya Kenya yaendelea kukaza kamba kuwataka madaktari wanaogoma kurudi kazini. Mamlaka nchini Togo zaendelea kukandamiza vyombo vya habari na ukosoaji wake. Na shirika la mpango wa chakula duniani laonya kuhusu baa la njaa ukanda wa Gaza. Hujambo na karibu mgomo wa madaktari nchini Kenya umeingia siku yake ya 43 leo, serikali ikiwataka madaktari kulegeza msimamo wao na kukubali yale ambayo serikali iko tayari kutekeleza. Serikali na madaktari hao wameafikiana kuhusu maswala kadhaa yaliyosababisha mgomo huo, ila swala la malipo ya madaktari wanafunzi ndiyo sababu limesababisha mazungumzo kukwama. katika, katibu katika wizara ya afya Harry Kimtai amesema madaktari hawana budi ila kukubali yale ambayo serikali imekubali kutekeleza. Tunakiomba chama cha madaktari kutafakari tena kuhusu ofa ya serikali ambayo inatatua matatizo yao yote. Pia sehemu ya hiyo ilikuwa kuundwa kwa tume ya afya itakayoangalia matatizo ya kila mara. Ni sauti yake katibu katika wizara ya afya nchini Kenya, bwana hari Kimtai. Wakazi wa jiji la Nairobi nchini Kenya wanaendelea kukadiria hasara kutokana na madhara ya mvua kubwa ambayo inaendelea kunyesha, kwa ambayo imenyesha kwa siku kadhaa ikiharibu mali ya thamani kubwa na kuwafanya wengi kufurushwa kwenye makazi yao. Serikali imeanza kutekeleza mikakati ya kuwasaidia waathiriwa wa kwa kutumia boti, kuzibua mitaro ya mifereji ya maji ikiendelea tahadhari kwenye barabara ambazo zimefurika na watu wanaokaa karibu na vyanzo vya maji nchini Kenya. Wanaharakati wa haki za binadamu wanasema watu mia moja kumi na wanane waliuawa mwaka uliopita wakiwa mikononi mwa maafisa wa polisi, imesema katika ripoti yao ya kila mwaka shirika hilo la Amnesty International. Wanaharakati hao ndani ya, ndani na nje wanasema licha ya mageuzi kwenye idara ya polisi bado maafisa hao wanatekeleza vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu hasa mauaji. Joseph Karuki anatoka shirika la International Justice Mission. ile kesi tumepata justice inaweza kuwa karibu kesi karibu mia tano hivi uh, kesi za uh, wale watu wame falsely charged, wanashikwa wana, polisi wanatumia mamlaka yao vibaya, wanawapeleka kotini, wanawachaji na vitu zile hawakufanya, na pia mauaji watu uh, ma, wale wameuliwa uh, hizo kesi so far, kesi zetu, polisi wale hata wamefungwa kwa kesi zetu, ni karibu polisi kama kumi hivi kwa kesi zetu. Uh, tuko na ule kijana aliuliwa pale Yasin Moyo, 13 year old aliuliwa kwa balkoni, tuko na kesi yake kokotini. Ni sauti yake Joseph Karuki kutoka shirika la International Justice Mission akiwa uh, jijini Nairobi raia wawili wa Sudan na mmoja kutoka Sudan Kusini wamekamatwa na polisi wa Uingereza kufuatia ajali ya boti iliyozama na kuwaua wahamiaji watano waliokuwa wanavuka kutumia kivukio cha English Channel inayounganisha Uingereza na Ufaransa. Msikilizaji, inakadiriwa kuwa maisha ya watu milioni hamsini na mmoja na laki mbili yaliokolewa kupitia chanjo kwenye eneo la Afrika katika kipindi cha miaka 50 iliyopita limesema Shirika la Afya Duniani, WHO. WHO inasema katika nusu karne chanjo dhidi ya magonjwa kumi na nne imechangia moja kwa moja kupunguza vifo vya watoto wachanga kwa asilimia arobaini duniani na kwa zaidi ya asilimia hamsini barani Afrika. Tedros Adhanom Ghebreyesus ni mkurugenzi wa shirika hilo. Thanks to immunization. A child born today is... Ni kutokana na uchomaji chanjo ambapo asilimia 40 ya watoto wanaozaliwa sasa wanaweza kusherehekea siku yao ya kuzaliwa ya miaka tano kuliko mtoto aliyezaliwa miaka 50 iliyopita, na maisha zaidi yanazidi kuokolewa kutokana na chanjo mpya ya magonjwa kama vile uviko 19, malaria, kipindupindu, dengu, Ebola na mpox. Mtoto anapopelekwa kupata chanjo anapata huduma zingine muhimu kama vile ushauri kuhusu lishe na uchulishi. Ni sauti yake Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi wa WHO. Nchi ya Sudan ilikuwa ndio lilikuwa taifa lenye idadi kubwa zaidi ya watu duniani waliokabiliwa na uhaba wa chakula mwaka elfu mbili ishirini na tatu huko mizozo na raia ya kuhama makazi yao vikichochea uhaba wa chakula duniani, kulingana na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO. Aidha, ripoti imeonyesha kuwa watu zaidi ya milioni mia mbili themanini na mbili wanakabiliwa na njaa dunia nsimu zaidi hi hapa taarifa yake ju, ajui watu walioathirika zaidi ni wale walio kwenye nchi zinazoshuhudia vita, haswa ukanda wa Gaza kwenye mamlaka ya Palestina na Sudan, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa na mashirika ya maendeleo. Aidha, mabadiliko inchi ya tabia nchi yamechangia pia uhaba wa chakula kutokana na ukame wa muda mrefu, lakini pia mafuriko. Hali ngumu ya kiuchumi ni sababu nyingine iliyosababisha hali hiyo na kuongeza idadi ya watu waliohangaika kwa kukosa chakula hadi milioni 24, ikilinganishwa na mwaka 2022. Marekani imelitaka jeshi la Sudan na wapiganaji wa RSF kusitisha mara moja mashambulizi katika jimbo la Alfashiri, Marekani ikisema ilikuwa ni hatari kubwa kwa raia, haswa maelfu ya wakimbizi wanaohifadhiwa eneo hilo. Menzeletijai, tukumbushe tunajadili nini? Habari Rafiki katika makala ya habari Rafiki, umoja wa Afrika unasema ongezeko la matukio ya kigaidi katika nchi mbalimbali inatia hofu na hatua za haraka zinapaswa kuchukuliwa ili kukabiliana na hali hii. Tunamuuliza msikilizaji, mataifa ya Afrika yanakwama wapi kwenye mapambano dhidi ya ugaidi na jumuiya ya kimataifa ifanye nini kuyasaidia mataifa ya Afrika kwenye vita hivyo? Kushiriki, tuma maoni yako ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 2541. Mamlaka nchini Togo zimeendelea kuvigandamiza vyombo vya habari na kuwazuia raia kukusanyika kwa amani, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la Amnesty International iliyochapishwa hapo jana, siku chache kabla uchaguzi wa ubunge uliopangwa kufanyika mwishoni mwa mwezi huu. Mwanahabari wetu Benson Wakoli ameandaa ripoti ifuatayo. Amnesty International katika ripoti yake kila mwaka imesema magazeti mawili nchini Togo yalilazimika kusitisha shughuli zake mwaka uliopita, huku baadhi ya wanahabari wakikamatwa na kutozwa faini ya juu baada ya kuchapisha habari kuhusu ufisadi serikalini. Shirika hilo pia limesema limesajili visa vya wafungwa kuteswa na hata wengine kuuawa wakiwa gerezani huko Togo. Ni ripoti inayotolewa wakati huu kukishuhudiwa hali ya taaruki nchini Togo baada ya kupitishwa kwa sheria ambayo inalenga kuwapa wabunge uwezo wa kumchagua rais na wala si raia viongozi wa upinzani wakipinga hatua hiyo na kwa sasa baadhi yao wamekamatwa. Togo imeongozwa na familia ya Rais Faure na Gnassingbe kwa kipindi cha miaka 60. Upinzani na viongozi wa dini sasa ukidai Rais Faure analenga kusalia madarakani baada ya muhula wake kukamilika mwaka ujao. Marekani imesema watawala wa kijeshi nchini Niger ilishinikiza kuondolewa kwa wanajeshi wa Marekani kutokana na mvutano na Washington kuhusu maswala kadhaa, hususan maendeleo ya kurejesha utawala wa kiraia. Polisi nchini Ujerumani imewakamata wanaume 11 raia wa Nigeria ambao wanahusishwa kufanya uhalifu wa mtandao RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI sw. Shirika la WFP limeonya kuwa eneo la ukanda wa Gaza litavuka kiwango cha baa la njaa, utapia mlo na vifo katika muda wa siku sita zijazo, ikiwa misaada ya kibinadamu inayohitajika kwa haraka haitawafikia raia. Akizungumza mjini Jeneva, mkurugenzi wa shirika hilo Giancarlo Siri amesema hali inaendelea kuwa mbaya kwenye eneo hilo. The situation in Gaza. Hali katika eneo la Gaza inatia wasiwasi sana. Sote tunajua kwamba siku hadi siku tunakaribia hali ya njaa. Ukosefu wa lishe bora miongoni mwa watoto unaenea. Tunakadiria asilimia 30 ya watoto walio chini ya umri wa miaka miwili sasa wanaotapia mlo au wamepotea, na asilimia sabini ya wakazi kaskazini wanakabiliwa na njaa mbaya. Haya yanajiri wakati huu Marekani ikitangaza msaada wa dola bilioni 26 kwa nchi ya Israel. Urusi hapo jana imetumia kura yake ya turufu kuzuia azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kukataza mataifa kutumia silaha za nyuklia katika anga, kura iliyokuwa imedhaminiwa na Marekani na Japan. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo anatazamiwa kuweka bayana maono yake kwa nchi wanachama wa Ulaya, ambapo anatazamiwa kusisitiza uthabiti na umoja huo na kupunguza utegemezi wa Marekani. Ni saa moja