ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika Ini dha ya kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International tokee kutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Coril. Yaliyomo kwenye habari zetu: kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis kuzuru DRC na Sudan wiki ijayo; Ufaransa wamrudisha nyumbani balozi wake nchini Burkina Faso; na polisi watano wa Marekani washtakiwa kwa kosa la mauaji na tumai juma yako imeanza vizuri. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani Papa Francis wiki ijayo anatarajiwa kufanya ziara kwenye nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sudan Kusini, akienda na ujumbe wa amani na maridhiano katika mataifa haya mawili ambayo yanashuhudia machafuko. Emmanuel Makundi anakuja na maelezo zaidi. Papa Francis anatarajiwa jijini Kinshasa Jumanne ya wiki ijayo kabla ya siku ya Ijumaa kuelekea Juba, Sudani Kusini, ambapo atasindikizwa na viongozi wa kanisa la Anglikana na lile la Scotland. Ziara hii ya siku sita awali ilikuwa imepangwa kufanyika mwezi Julai mwaka jana, lakini iliahirishwa baada ya Papa Francis kuumwa goti, hali iliyomsababishia hivi karibuni kutumia kiti mwendo. Hata hivyo, ratiba iliyokuwa imepangwa awali ilirekebishwa katika nchi zote, ambapo kwa DRC hatotembelea eneo la mashariki mwa nchi hiyo ambako kuna shughudiwa mapigano kati ya makundi ya waasi na jeshi la serikali, huku sudani kusini hatotembelea tena kambi zinazohifadhi wakimbizi nje ya Juba. Hii itakuwa ni ziara yake ya 40 katika mataifa mbalimbali duniani, huku itakuwa ni mara ya tano kutembelea Afrika, ambapo baadhi ya nchi alizowahi kuzuru ni pamoja na Kenya, Uganda, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Misri na Msumbiji. Ripoti mpya ya shirika linaloangazia maswala ya utawala bora barani Afrika imeonya kuwa huenda nchi nyingi zikashindwa kutimiza malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa na ajenda ya Umoja wa Afrika ya mwaka elfu mbili sitini na tatu kutokana na, na kudorora hali ya usalama na kukwama ustawi wa maswala ya demokrasia nchini uganda hapo jana rais yoweri museveni ameadhimisha miaka thelathini na saba tangu alipoingia madarakani baada ya vita vya misituni vilivyodumu kwa miaka mitano na kusababisha vifo vya zaidi ya watu laki moja mengi zaidi na mwandishi wetu wa kampala kenneth lukwago Rais Yoweri Museveni ameongoza maadhimisho haya wilayani Kakumiro, magharibi mwa jiji kuu Kampala, na kusifia hatua ambazo uongozi wake umepiga licha ya wapinzani kulalamika kuwa ameendelea kuwanyanyasa. NRM imewataka wananchi kuachana na siasa ambazo msingi wake ni ubaguzi. Imehakikisha kwamba amani imerejea na ndio maana tunasherehekea. Idadi kubwa ya raia wa Uganda walikuwa hawajazaliwa wakati Rais Museveni aliposhika madaraka. Je, wanazungumzia vipi uongozi wake? Hatuna uongozi Uganda, tuna ufugaji. Kumekuwa na mabadiliko, lakini mabadiliko haya hayakuwa ya msingi. Watu wamenyanyaswa, wameuawa, wamefungwa bila makosa. Uhuru watu walionao hapa Uganda fanya wapindalo, watu wangefaa wajivunie, maisha ni mepesi. Meja Jenerali mstaafu Greg Mugisha Muntu mshirika wa zamani wa rais Museveni ambaye kwa sasa ni mpinzani wake anamshtumu kwa kusahau sababu za vita ya ukombozi walivyopigana pamoja. tulikuwa tunasubiri eti historia ya nchi itageuka, tukashika madaraka, kiongozi mkuu akapoteza lengo, akalewa madaraka. Wachambuzi wa siasa wanaona huenda rais Museveni asiondoke madarakani licha wa umri wake kuwa mkubwa na kuongoza kwa muda mrefu. Kenneth Lukwago Kampala, Kiswahili. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan Abdel Fattah al-Burhan amesema wamefikia makubaliano ya awali na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kuhusu bwawa la kuzalisha umeme kwa kutumia maji ya mto Nile, jambo ambalo limekuwa kiini cha mvutano wa nchi hizo mbili. Nchi ya Sudan Kusini ni miongoni mwa mataifa ya Afrika kama Burundi, Uganda na Libya, ambayo sasa inakabiliwa na tatizo la biashara haramu ya binadamu. Mwandishi wetu wa eneo la pembe ya Afrika, James Shimanyula, anaeleza zaidi. Kutueleza kwa kifupi kuhusu biashara ya binadamu ni Joseph Kenyi, mmoja wa maafisa wanaohusika na kitengo maalum cha kuzuia utendaji wa uhalifu huu nchini Sudani Kusini. biashara ya binadamu ni uhalifu wa kiwango cha juu sana, na kuna kesi nyingi sana nchini Sudani Kusini, kutekwa kwa watu kutoka sehemu moja kuna nyingine watu wanashawishiwa na kupewa ahadi ambazo ni za uongo. Wakili Sabiti Wani wa idara ya haki na masuala yanayohusika na biashara ya binadamu Sudani Kusini, anamulika kinachohusisha biashara hiyo ili itambulike kuwa biashara ya binadamu lazima kuweko na kupatikana kwa watu, kuwepo kwa usafirishaji, ushawishi wa kiwango cha juu kwa minajili ya ngono na kulazimishwa kufanya kazi isiyo ya kawaida kwa kulazimishwa kufanya kazi ambayo hawakupenda kuifanya. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa linalohusika na uhalifu la Interpol, biashara ya binadamu inawaletea wanaohusika mabilioni ya pesa. Shirika hilo linasema kwamba hii ni biashara sugu ya utumwa. Habari. Ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya habari rafiki, ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 420. Ndiyo habari rafiki. Aliyekuwa balozi wa Ufaransa nchini Burkina Faso Luk Helade amerejea nchini mwake siku moja baada ya Paris kumwagiza arudi nyumbani kufuatia ombi la utawala wa Wagadugu. An Claire Legendre ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa. Notre ambassadeur dans les circonstances actuelles était rappelé. Katika mazingira yaliyopo sasa, ni kuwa balozi wetu ameitwa kuja kutoa maelezo na kuzungumzia kwa kina hali ya kisiasa na nini kinachohitajiwa kufanywa kuhusu mahusiano ya pande zote mbili. Hivi kuwepo kwake hapa kutasaidia kuwa na mikutano pamoja naye na kuhusu kutumwa kwa balozi mwingine, kama ambavyo wakuu wa Burkina Faso waliomba, tumesema kwamba tutaongea nao zaidi ki diplomasia kwa njia za kawaida. Mwezi Disemba mwaka jana, Burkina Faso ilimtaka balozi huyo kuondoka kutokana na matamshi aliyotoa kuhusu kuzorota kwa usalama wa taifa hilo. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika shambulio la bomu juma hili katika, katika Nigeria imeongezeka na kufikia watu 40 kutoka 27. Waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen, anayehitimisha ziara ndefu kwenye baadhi ya mataifa ya Afrika, amesema nchi yake ina nia ya kujenga ushirikiano thabiti wa kiuchumi na nchi za Afrika. RFI Polisi wa tano waliokuwa wanahudumu kwenye mji wa Memphis, Tennessee nchini Marekani wameshtakiwa rasmi kwa makosa ya mauaji na kushambulia kwa lengo la kudhuru. Kwa mujibu wa David Rosh, afisa kutoka kitengo cha uchunguzi kwenye mji wa Tennessee, anasema hajawahi ona tukio baya kama hilo. Nimekuwa polisi kwa zaidi ya miaka 30, nimejitolea kwa kazi frankly, hii I'm, lakini nina huzuni na kiukweli, nina mshtuko. Kiufupi, nimesikitishwa na kile nimekiona, na kupitia uchunguzi wetu wa kina nimeiona video, na kama mwenzangu alivyosema, ninyi pia mtapata nafasi ya kuiona. Kwa neno moja, inaogopesha kwa kweli. Clear, hebu niwe mkweli, kilichotokea hapa hakiwakilishi kwa namna yoyote ile polisi salama. Ilikuwa ni kosa na ni uhalifu tu. Polisi hao ambao wote wana asili ya Afrika wanatuhumiwa kwa mauaji ya Mwafrika Ta Nicols, aliyefariki siku tatu baadaye tangu akamatwe, uchunguzi ukionyesha alipigwa kupita kiasi. Urusi imesema hatua ya jumuiya ya NATO kutuma silaha nzito kwenda Ukraine ni ishara kuwa Marekani na Ulaya zinahusika katika kuchochea vita inayoendelea, Moscow ikionya mataifa yaliyotuma silaha yanaweza kulengwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anatazamiwa kuzuru eneo la mashariki ya kati juma hili, ziara inayokuja wakati huu mzozo kati ya Israel na Palestina ukizidi kushika kasi, ambapo Tel Aviv imetekeleza mashambulio kwenye ardhi ya Palestina. Ni