Ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya RFI tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi hapo ulipo msikilizaji. Leo ni Ijumaa ya Septemba 24 mwaka wa 2021. Tumekuandalia habari kuu za dunia na makala. Tuanze na muhtasari wa habari. Umoja wa Mataifa wabaini mamilioni ya dola yatumiwa vibaya na wanasiasa kule nchini Sudan kuendelea kulidhoofisha taifa hilo. Viongozi wa mataifa ya Afrika walalamikia ubaguzi wa utoaji chanjo za kupambana na virusi vya korona ulimwenguni. Na Ufaransa yasema itachukua muda na hatua za makusudi kutatua mvutano wake wa kidiplomasia na Marekani. Habari kamili ripoti mpya ya wataalam wa Umoja wa Mataifa imebaini kuwa mabilioni ya dola imekuwa ikitumiwa vibaya na wanasiasa, viongozi wa jeshi na wafanyabiashara kule Sudan ili kuendelea kulidhoofisha taifa hilo lililopata uhuru wake mwaka wa 2011 Sudan Kusini. Ripoti hiyo ya tume ya haki za binadamu nchini Sudani kusini imesema ina ushahidi wa kutosha tangu mwaka elfu mbili kumi na nane maafisa wa serikali wamekuwa wakihusika kwenye uwizi wa pesa za umma, hilo likichangia rushwa, ukiukaji wa haki za binadamu na ukosefu wa usalama katika taifa hilo. Ripoti hiyo inasema zaidi ya dola milioni sabini na tatu zimeporwa nchini Sudan kusini tangu mwaka elfu mbili na kumi na nane. Mwenyekiti wa tume hiyo Yasmin Soka pia amesema idara ya mafuta nchini humo ina kampuni nyingi ambazo wamiliki wake wajulikani na wamekuwa kwenye uzaji wa mafuta kiholela, hilo likichangia uchafuzi wa mazingira, athari zikitokea kwa raia. Haya yanafanyika katika taifa lenye raia milioni 7.2, raia wanaoishi kwenye umaskini. Serikali ya Sudani kusini bado haijatoa taarifa yoyote kuhusiana na ripoti hii. Benson Wakoli. Wizara ya afya huko Uganda imesema kwamba imepokea dozi zaidi ya laki sita za chanjo uh, dhidi ya COVID-19 aina ya AstraZeneca kutoka nchini Ubelgiji na... Ufaransa kupitia mpango wa COVAX na hivyo kusaidia kampeni ya nchi hiyo kupambana na maambukizi dhidi ya Uviko 19. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amehutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa jijini New York huko Marekani, na kuwaambia dunia kuwa uwepo wake kwenye mkutano huo ni ishara ya nchi yake kwamba ipo tayari, uh, katika kushirikiana na mataifa mbalimbali mbali duniani. Nipo hapa kuhakikishia kuwa, chini ya utawala wangu, Tanzania itasalia kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa na itaunga mkono juhudi zote za umoja huu. Tuko tayari kwa wale ambao wana nia ya kushauriana na kushirikiana nasi, yawe mataifa madogo, makubwa, tajiri au maskini, kuhakikisha dunia hii ni, ni yetu na mahala pazuri kwetu sote na wakati wa uhai wake, aliyekuwa rais wa nchi hiyo John Magufuli hakuwahi kuhudhuria na kuhutubia mkutano kama huo Umoja wa Mataifa kwa kipindi cha miaka sita alichokuwa madarakani. Tuelekee nchini Kenya, msikilizaji bon, bodi ya filamu katika nchi hiyo imepiga marufuku filamu inayoelezea maisha ya wapenzi wa jinsia moja katika nchi hiyo. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, kaimu mkuu wa bodi ya filamu Chris Wambua amesema filamu hiyo inahamasisha ndoa ya wapenzi wa jinsia moja ambayo inakiuka sheria inayoharamisha ushoga katika taifa hilo. Mahakama ya kijeshi huko Somalia imewahukumu raia wawili wa kigeni kifungo cha miaka 15 jela baada ya kufutwa ama kukutwa kumradhi, na hatia ya kushirikiana na kundi la kigaidi la Al-Shabab. Runinga inayomilikiwa na, ina na serikali ya Somali imeripoti <tune> Msikilizaji, makala yetu ya habari rafiki hivi leo tunakupa nafasi kuzungumzia mada uitakayo. Hakikisha tu unatumia muda wako vizuri katika kuzungumzia mada yako, kwa ushauri tu usizidi sekunde 50. Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254110000420 Viongozi mbalimbali wa mataifa ya Afrika wamelalamikia ubaguzi wa utoaji chanjo za kupambana na virusi vya korona unaooneshwa na mataifa tajiri duniani. Wakitoa hotuba zao mbele ya viongozi wa dunia kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa, wakiongozwa na Cyril Ramaphosa, rais wa Afrika Kusini, viongozi hawa wametaka hatua zaidi kuchukuliwa ili kukabili changamoto hii. The Gulf is Utofauti unazidi kuwa mkubwa kati ya mataifa tajiri duniani na yale maskini. Mataifa tajiri yanazidi kununua chanjo na hata kuficha baadhi ya chanjo hizo, wakati huu mataifa maskini yakizidi kung'ang'ana kupata chanjo hiyo. Ni asilimia mbili tu ya chanjo imetolewa barani Afrika, bara lenye watu zaidi ya bilioni moja nukta mbili. Hapa hakuna haki na pia ukiukaji wa maadili mpaka sasa ni chini ya asilimia mbili ya watu barani Afrika ndio wamepata chanjo kamili ya kupambana na virusi vya korona, huku mataifa tajiri yakiendelea kujilimbikizia chanjo hizo. Mbali na suala la korona, mabadiliko ya tabia nchi na usalama yanazungumziwa pia kwenye mkutano huu wa 76 huko New York, Marekani. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa kwa bara la Afrika CDC, uh, kimeionya Uingereza kwamba hatua yake kupiga marufuku watu ambao hawajapewa chanjo kusafiri kuelekea London inaweza kuwafanya watu kote barani humo kusita basi kupata chanjo hiyo. CDC imeahidi kufanya mazungumzo na serikali ya Uingereza kuhusu kauli yake hiyo. Spika wa bunge la Tunisia Rashed Granuchi Alhamisi ya wiki hii alitaka kufanyike na mapambano zaidi ya amani. Ametoa wito wa amani katika kusuluhisha mgogoro wa kisiasa unaoikumba taifa hilo ya Tunisia baada ya rais wa nchi hiyo Kais Sayed kujilimbikizia mamlaka huko Tunisia. Waziri wa mambo ya nje wa Chad, Sherif Mahamat Zene, amesema hatua ya mataifa ya magharibi kuingilia maswala ya ndani kwenye nchi za Sahel, huku akitoa mfano wa Mali kualika wanamgambo wa kampuni binafsi ya Urusi, Wagner, kwamba kutatatiza hali ya utulivu na usalama kwa nchi yake. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw Unasikiliza matangazo ya asubuhi kama nakujia moja kwa moja kutoka idhaa Kiswahili ya RFI, uko nami Ruben Lukumbuke. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Yves Ledrian amemwambia mwenzake wa Marekani Antony Blinken kuwa itachukua muda na hatua za maksudi kutatua mvutano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Hii imekuja baada ya Marekani kuingia kwenye mkataba wa kiusalama na Australia bila ya kuishirikisha Ufaransa, ambayo inasema imepoteza mabilioni ya dola baada ya mwaka elfu mbili kumi na sita kuingia kwenye makubaliano kama hayo na Australia, ambayo imetishia makubaliano ya na Ufaransa. Hii ni kauli ya Antony Blinken baada ya kukutana na Jean-Yves Le Drian. Mkutano uh, uh, wetu leo umetokana na mazungumzo kati ya rais Macron na Biden, ambapo walikubaliana kuwa kutokana na tangazo la Septemba 13 watafanya mazungumzo zaidi miongoni mwa mataifa ya wanachama kuanzia wakati huu na kuendelea. Tunafahamu hili litachukua muda na linahitaji juhudi za pamoja na ushirikiano, na halitafanyika tu kwa maneno bali kwa vitendo, na nimejitolea kuushirikiana Ledrian. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken akizungumzia swala la kidiplomasia ama mvutano wa kidiplomasia uliopo kati ya Ufaransa na Marekani, hasa zaidi ni kuhusiana na suala la ununuzi wa manuari. Wataalamu wa afya kule nchini Marekani wamesema wazi kwamba wameipinga kauli iliyotolewa na wizara uh, idara ya afya katika nchi hiyo ikielezea kuongezwa kwa dozi za uh, chanjo aina ya Pfizer kwa watu walio na umri mkuu kuanzia miaka sitini na mitano hadi kuendelea, na kwamba hilo halikubaliki kutokana na masharti ya kiafya katika taifa hilo na rais wa Mexico Andres Manuel Lopez Obrador ameshauri nchi ya Marekani kuchukua hatua ya dharura kushughulikia swala la mrundiko wa wahamiaji katika ukanda wa Amerika, wakati huu ambapo maelfu ya wahamiaji wengi wakitokea Haiti.