Mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa moja na nusu za asubuhi, saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. Naam, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia asubuhi hii ni pamoja na mkataba wa amani kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hautatiwa saini leo ilivyotarajiwa watu arobaini na watano waliuawa kufuatia shambulio la usiku wa kuamkia Jumamosi la majambazi wenye silaha nchini Nigeria, na mashambulio ya usiku kucha ya Iran dhidi ya Israeli yamewaua takriban watu wanane. Nam, natumai hujambo popote unapotusikiliza asubuhi hii ya leo. Karibu. Mkataba wa amani kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo hautatiwa saini leo ilivyotarajiwa, waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Olivier Nduhungirehe amesema na kuongeza kwamba ilibidi mkataba huo kubadilishwa kulingana na ukweli wa mazungumzo hayo yanayosimamiwa na Marekani. Nchini DRC, mvua kubwa ilionyesha Kinshasa mapema hapo jana inahofiwa kusababisha maafa na uharibifu mkubwa wa mali huku miundombinu ikiharibiwa, ikiwemo nyumba kuanguka na pia barabara kukatwa, haswa huko Mbanzalemba na pia maeneo ya Ngaliema, familia kadhaa zikilazimika kulala nje baada ya nyumba zao kujaa maji. Nchini Kenya, maafisa wawili wa jeshi la anga wameuawa baada ya ndege ya kijeshi kuanguka katika eneo la Kinango, jimbo la Kwale, takriban dakika ishirini na saba baada ya kupaa kutoka jimbo la Mombasa. Chanzo cha ajali hiyo bado hakijajulikana na tayari uchunguzi umeanzishwa. Tukisaidia nchini Kenya, mwanaume mmoja ambaye alikuwa amekamatwa kwa madai ya wizi wa mifugo jana asubuhi, anaripotiwa kufariki kwa kujitia, kujitia kitanzi kutumia fulana ndani ya seli katika kituo cha polisi cha Katito, jimbo la Kisumu, alikokuwa anazuiliwa akisubiri kufikishwa mahakamani. Kisa hiki kimetokea wakati ambapo maafisa wa polisi nchini humo wako chini ya shinikizo kutokana na mauaji ya mwalimu na pia mwanablogu Albert Ojwang katika kituo cha polisi cha Central jijini Nairobi. Zaidi ya viongozi mia moja wa kisiasa na kiraia nchini Sudan wametoa wito wa kufutwa kazi kwa mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo Ramtan Lamamra, wakimtuhumu katika barua kwa mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa madai kwamba anaegemea jeshi na kushindwa kuendeleza mchakato wa amani. Juba 94fm. Na msikilizaji, uh, jijini Kampala Uganda, ni saa moja na dakika thelathini na tatu. Watu 45 wameuawa kufuatia shambulio la usiku wa kuamkia Jumamosi la majambazi wenye silaha katika eneo la Yeluwata katika jimbo la Benue nchini Nigeria. Msemaji wa ofisi ya gavana wa jimbo amesema, lakini wenyeji wanahofia kwamba takriban watu 100 wameuawa. Mamlaka nchini Misri hapo jana ziliwazuia wanaharakati ambao walipanga kuandamana kuelekea mpaka wa Gaza kama ishara ya kuunga mkono Palestina. Nchini Mali hali ya utulivu imeripotiwa katika eneo la kaskazini kufuatia mapigano ya mwishoni mwa Juma kati ya muungano wa jeshi la Mali na waasi wa Azawad Liberation Front ambao wamedai kwamba wamedungua ndege ya jeshi lakini mamlaka nchini humo zinasema ndege hiyo ilianguka kutokana na hali mbaya ya hewa na nchini Madagascar, meli iliyokuwa eneo ama iliyokwama eneo la Diego Suarez imeibua wasiwasi wa kutokea kwa janga la uchafuzi wa mazingira haswa baada kuoneka ya kuonekana mafuta yaliyovuja. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz, Radio France Internationale. Kumbuka pia msikilizaji, kwamba taarifa hizi unaweza kuzisoma katika tovuti ya RFI Kiswahili. Msururu wa mashambulio ya usiku kucha ya Iran dhidi ya Israeli yamewaua takriban watu wanane wakiwemo watoto kwa mujibu wa huduma za dharura, huku wengine karibu mia moja wakijeruhiwa katika shambulio la roketi eneo la kati. Kwa upande mwingine jeshi la Israeli limesema asubuhi hii kwamba lilishambulia makao makuu ya wizara ya ulinzi ya Iran, maeneo ya miundo mbinu ya mradi wa silaha za nyuklia na shabaha zingine. Mazungumzo ya nyuklia kati ya Marekani na Iran yaliyopangwa kufanyika leo mjini Muscat hayatafanyika, waziri wa mambo wa nje wa Oman amesema kupitia ukurasa wa kijamii wa X. Rais wa Urusi Vladimir Putin na mwenzake wa Marekani Donald Trump walifanya mazungumzo marefu hapo jana kwa njia ya simu kujadili hali ya usalama mashariki ya kati. Nchini Marekani, msako unaendelea kumtafuta mtu mwenye silaha aliyewapiga risasi wabunge wawili wa chama cha Demokrat katika jimbo la Minnesota na kuua mbunge mmoja na mumewe huku mwingine akijeruhiwa.