Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Ijai asubuhi hii, baadhi ya taarifa: kampeni ya uhamasishaji kuhusu amani yazinduliwa kwa ajili ya kuzuia migogoro katika jimbo la Kivu Kusini nchini DRC. Kundi la mamluki wa Urusi Wagner latangaza kuondoka nchini Mali baada ya kukamilisha misheni yake nchini humo. Na rais wa Marekani Donald Trump asema hana mpango wa kuzungumza na bilionea na mwandani wake wa zamani Elon Musk. Karibu msikilizaji. Nchini DRC, wakati hali ya usalama ikiendelea kuwa tete mashiriki mwa nchi hiyo, mashirika matatu ya kiraia yamezindua kampeni ya uhamasishaji juu ya amani na mshikamano wa kijamii kwa ajili ya kuzuia migogoro katika jimbo la kivu kusini. Kutoka Bukavu, William Basimiki ametuandalia ripoti hii. Mbele ya wakuu wa kijamii na kisiasa mjini Bukavu, mashirika ya Hope and Peace DRC lile la msaada kwa wanawake wa afrika ICAF na kituo cha afrika kwa utafiti wa mienendo ya migogoro ACRCD yamesema yatachangia kuleta mabadiliko chanya katika ujenzi wa amani. Claudine byamungu na njuchi ni mratibu wa Hope and Peace DRC anasema lengo yetu kwa saa hizi ni kuangalia nini njo inatuma hatupate hiyo amani na kuishi pamoja, tukishaijua tutaangalia wakubwa wengine waliotumika ndani ya amani tangu miaka nini yailituma hawafikie lengo, tangu zaidi ya miongo mitatu, vita vya mara kwa mara mashariki mwa Kongo vimesababisha pia migogoro ya kikabila na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Wakati huu ambapo mji wa Bukavu umepokea watu wengi waliokimbia vita kutoka vijiji tofauti vya Kivu kaskazini na Kivu kusini, mashirika hayo yanahisi kwamba kuna uwezekano kuepuka vurugu. Albert Migabo Nyagaza ni msimamizi wa jopo la viongozi wa kata za mji wa Bukavu. Anasema hali ya mshikamano wa kijamii kwa sasa ni mbaya mjini Bukavu na anaonya ibadilike. wakati tuliona, wanakamata mwizi ambaye watu walichoma na watu wakamaliza nyama yake waka na mkula. Ilionyesha kwa kweli kama upendo iko na shuka, umoja iko na shuka, sababu ya mambo fulani fulani ambazo tunapitia ya vita. Inaonekana kama akili za watu wako traumatized. baada ya Kivu kusini, mradi huu wa amani na mshikamano utatekelezwa pia katika majimbo ya Kivu kaskazini na Ituri. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini humo washindi 75 wa, wa tuzo ya amani ya Nobel kutoka mataifa tofauti juma hili walitia saini taarifa ya pamoja wakiitaka jumuia ya kimataifa kuchukua hatua madhubuti ili kukomesha kile walitaja kama mateso ya raia wa Kongo. Wito wao ulizunduliwa katika shirika la daktari Denis Mukwege ambaye ni mmoja wa washindi wa tuzo ya Nobel mwaka wa 2018 ambapo kwa pamoja dunia wamelaani dunia kuendelea kukaa kimya kuhusu uhalifu unaoendelea ela mashariki mwa DRC. Mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania Godbless Lema, ambaye ni mwanachama wa chama cha upinzani Chadema, hapo jana amezuiwa kuondoka nchini humo wakati akijaribu kuvuka mpaka kuingia nchini Kenya kwa ajili ya matibabu. Lema ameripoti kuzuiliwa katika mpaka wa Namanga kwa zaidi ya saa nne kisha baadaye kunyang'anywa pasi yake ya kusafiria ambapo alilazimika kurejea mjini Arusha. Serikali ya Kenya imepuuzilia mbali madai ya muungano wa vyama vya wafanyakazi nchini humo kotu kwamba mabilioni kutoka kwa ushuru wa nyumba za bei nafuu zinatumika isivyofaa katika kujenga miundombinu ya kijamii kama vile soko. RFI kundi la mamluki wa Urusi Wagner limetangaza kuwa linaondoka nchini Mali kufuatia kile wametaja kama kukamilika kwa misheni yao kuu katika taifa hilo la Afrika Magharibi, ambapo kundi hilo limekuwa likishirikiana na jeshi la nchi hiyo tangu mwaka 2021 kupambana na makundi ya kijihadi. Mamlaka za Mali zimemwachia uhuru katibu mkuu wa chama cha upinzani Kodem Alassan Aba ambaye alikamatwa Mei 8 na watu wenye silaha nyumbani kwake jijini Bamako baada yake kuikosoa serikali ya kijeshi na kutaka nchi hiyo kurejeshwa katika utawala wa kikatiba. Kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC imetangaza kusitisha shughuli zake nchini Niger baada ya serikali ya taifa hilo la Afrika magharibi kuagiza kufunga ofisi zake kwa madai ya kushirikiana na makundi yenye silaha. Mamlaka nchini Togo, uh, nchini Togo, hali usalama ya usalama iliimarishwa hapo jana katika mji wa Lome wakati wa maandamano yaliyolenga kupinga serikali kulalamikia kupanda kwa bei ya mafuta pamoja na kupinga mageuzi ya kikatiba ya hivi majuzi ambayo yanampa nguvu zaidi Rais Faure Nyasimbe. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi ya 11790 kilohertz. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hapo jana kwamba hana nia ya kuzungumza na bilionea ya Elon Musk, kauli inayoashiria kuwa rais Trump na aliyekuwa mshirika wake huenda wasiweze kutatua tofauti zao hivi karibuni. Umoja wa Ulaya umeonyesha kuiunga mkono mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC baada ya Washington kutangaza vikwazo dhidi ya majaji wanne wa mahakama hiyo, nchi ya Slovenia ambayo ni mwanachama wa EU ikisema itaishinikiza Brussels kutumia nguvu yake kuhakikisha vikwazo hivyo havitekelezwi barani Ulaya. Japan imesema leo kwamba hatua zimepigwa katika mazungumzo yanayolenga kupunguza ushuru mpya uliotangazwa na rais wa Marekani Donald Trump, lakini ikaonya kuwa pande hizo mbili bado hazijafikia makubaliano.