Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Menslet Ijai, karibu msikilizaji katika matangazo yetu asubuhi hii. Baadhi ya taarifa: rais wa Kenya William Ruto wakashifu majenerali wa Sudan wanaoendeleza vita. Idadi ya watu waliofariki kutokana na mafuriko katika mji wa Moko nchini Nigeria yaongezeka na kufikia 151 na Umoja wa Ulaya waelezea kusikitishwa na hatua ya rais Donald Trump kuongeza ushuru kwa bidhaa za vyuma na alumini. Karibu msikilizaji. Uh, rais wa Kenya William Ruto amewakashifu majenerali wa Sudan wanaoendeleza vita akiwataja kama watu wasioheshimu maisha ya binadamu huku akitoa wito kwa jamii ya kimataifa kuingilia kati ili kusitisha vita hivyo. Ruto alitoa kauli hii hapo jana katika ikulu ya Nairobi wakati akiwahutubia wanahabari pamoja na, na rais wa Slovenia Natasha Pirc Musta ambaye anazuru nchi hiyo kwa ziara ya siku tatu. Katika siku za hivi majuzi Kenya mejikuta katika mgogoro wa kidiplomasia ambapo nchi hiyo imetuhumiwa kuhusika kwenye mzozo wa Sudan, ripoti ya Umoja wa Mataifa ya hivi punde ikihusisha Nairobi kwa kuwezesha RSF kusafirisha silaha kwa kutumia uwanja wa ndege wa kimataifa JKIA. Serikali ya Uganda na shirika la Umoja wa Mataifa linalowahudumia wakimbizi UNHCR zimetoa wito kwa jamii ya kimataifa, zikionya kuwa upungufu wa ufadhili unatishia operesheni za kuwashughulikia wakimbizi, ripoti zikieleza kuwa watu zaidi wanaofanya kazi na UNHCR nchini humo huenda wakapoteza kazi kutokana na changamoto za kifedha. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa juma hili limetangaza limeongeza kuongeza muda wa vikwazo vya silaha dhidi ya Sudani Kusini hadi Mei 31 mwaka ujao. Hatua hii ikijiri wakati huo machafuko yakiendelea kushuhudiwa katika taifa hilo changa zaidi duniani baada ya tofauti kuibuka kati rais Salva Kiir na makamu wake Riek Machar ambaye alikamatwa mwezi Machi. Rais wa DRC Felix Tshisekedi hapo jana ametetea hatua ya Pujana, nchi yake kugombea kiti maalum katika baraza la usalama la umoja wa mataifa, akisema akiitaja Kinshasa, Kinshasa kuwa katika baraza hilo kutaiwezesha DRC kutetea sauti ya Afrika, matarajio yake pamoja na suluhu katika maswala ya kimataifa. Kauli hii alitoa wakati wa hitimisho ya kampeni ya DRC kutafuta nafasi hiyo ambapo pia alielezea uwezo wa DRC unao, unao naoipa nchi hiyo kuwa muhusika mkuu katika maswala ya yeah, kimataifa. RFI Goma 98.0 FM. Nchini Nigeria, takriban watu 151 wameripotiwa kufariki kufuatia mafuriko katika mji wa Mokwa yaliyoharibu nyumba na kusababisha maelfu ya wakazi kuyahama makazi yao mapema wiki hii. Kwa mujibu wa mamlaka inayosimamia maswala ya dharura katika jimbo la Niger, imesema kuwa uh, kaya elfu tano zenye watu zaidi ya elfu tatu ziliathirika. Shirika hilo likionya kuhusu idadi ya vifo kuongezeka zaidi zaidi ya wanajim jeshi na polisi thelathini wanaripotiwa kukamatwa jumaa hili nchini Nigeria kwa kuhusika katika usafirishaji haramu wa silaha kwa makundi yenye silaha na hasa wanajihadi. Hatua hii ikijiri kufuatia operesheni ya kijeshi iliyoanzishwa Agosti mwaka elfu mbili ishirini na nne. Waziri wa ulinzi wa Burkina Faso amekanusha madai ya mauaji ya halaiki yanayodaiwa kutekelezwa na vikosi vya, vikosi vya Volunteers for the Defense of Fatherland VDP katika vijiji vya Dori na Gojadi. Uh, waziri huyo akitaja taarifa hizo zilizoripotiwa na RFI Alhamisi ya wiki hii kama tuhuma nzito na zinazochafulia nchi hiyo jina. Kule Kodivoi muungano wa upinzani wa mabadiliko ya amani umekutana hapo jana kwa mara ya kwanza, viongozi wa muungano huo wakitumia fursa hiyo kuendelea kushinikiza madai yao ikiwemo e, wito wa kufanyika majadiliano ya kisiasa na orodha ya wapiga kura kupitiwa tena. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi ya 11790 kilohertz. Radio France Internationale. Umoja wa Ulaya umeelezea kusikitishwa na mpango wa rais wa Marekani Donald Trump kuongeza maradufu ushuru wa Marekani kwa bidhaa ya vyuma na alumini, hiyo ikisema kuwa hatua hiyo imelemaza mazungumzo ya kibiashara baina pa ya pande hizo mbili. Siku ya Ijumaa katika mkutano wa hadhara katika mji wa Pittsburgh, rais Trump alisema kwamba ushuru kwa bidhaa hizo utapanda kutoka asilimia 25 hadi asilimia 50. Kansilo wa Ujerumani Friedrich Mets Alhamisi wiki ijayo anatarajiwa kukutana na rais Donald Trump wa Marekani kwa mazungumzo, taarifa zikisema mazungumzo yao yatajikita katika maswala ya mzozo wa Ukraine na Mashariki ya Kati pamoja na uhusiano wa kibiashara baina ya nchi zao. Na shirika la kimataifa la kudhibiti nguvu za atomiki IAEA limesema katika ripoti yake kwamba nchi ya Iran imeongeza shughuli zake za urutubishaji Madini kwa kiwango ambacho kinaweza kutumika uh, kuunda silaha. Matangazo haya yanakujia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya.