Saa moja na nusu Mombasa nchini Kenya. Msikilizaji, haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli na msikilizaji, awamu ya kwanza ya matangazo yetu asubuhi hii tumekuandalia mengi tu. Pamoja na taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba mawakili wa Tundu Lissu nchini Tanzania wataka umoja wa, wa Mataifa kushinikiza serikali ya Tanzania kumwachilia huru. Idadi ya watu waliofariki nchini Nigeria kutokana na mafuriko imefikia watu 117. Kundi la Hamas lasema linapitia mapendekezo ya Marekani ya kusitisha vita kule Gaza. Popote ulipo, hujambo na karibu kwenye awamu ya kwanza matangazo yetu asubuhi. Msikilizaji, tunaanza na taarifa kwamba mawakili wa mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania anayekabiliwa na mashtaka uhaini Tundu Lissu wamewasilisha ombi kwa Umoja wa Mataifa kutaka serikali ya Tanzania kushinikizwa kumwachilia huru kiongozi huyo wa chama kikuu cha upinzani cha Chadema. Lissu anatuhumiwa kuwashinikiza wafuasi wake kususia uchaguzi wa mwezi wa Oktoba mwaka huu ikiwa hapatakuwepo na mageuzi kwenye mfumo wa uchaguzi. Kuendelea kwa msikilizaji, ni kwamba mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu nchini DRC, Paula Gaviria ameeleza kusikitishwa kwake na hali ngumu wanayopitia wakimbizi wa ndani kwa ndani wapatao milioni saba, hasa eneo la mashariki. Paula akiongeza kuwa kupunguzwa kwa misaada kumechangia hali mbaya ya wakimbizi, huku wakitoa wito kwa wahisani kujitokeza kusaidia wakimbizi hao ambao wanasema kwamba maisha yao yanaendelea kwa magumu kila kuchao. Kwenye habari zaidi, msikilizaji, wapiganaji wa M23 nchini DRC wamekanusha taarifa za kuhusika kwa visa vya ukiukaji wa haki za binadamu, wapiganaji hao wakisema madai hayo hayana msingi. Kauli ya M23 inatokana na ripoti ambayo imechapishwa juma hili na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International, ikisema kwamba wapiganaji hao M23 wamekuwa wakijihusisha kwenye vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu, ikiwemo ubakaji wa wanawake pamoja na mauaji Amnesty International, ikitaka Umoja wa Mataifa kuwekea vikwazo kundi lile M23. Hata hivyo, M23 imesema kwamba madai ya shirika la Amnesty International hayana msingi wowote. Serikali ya Ethiopia na shirika la fedha duniani IMF zimekubaliana kwa awamu ya tatu ya namna gani Ethiopia italipa deni lake la dola bilioni tatu nukta nne ambapo iwapo makubaliano hayo basi itaidhinishwa na bodi ya IMF, basi huenda Ethiopia ikapewa mkopo mwingine wa dola bilioni 260. RFI Juba 90.4 FM ni matangazo ya msikilizaji ambayo yanakuja mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Idadi ya watu waliofariki nchini Nigeria katika jimbo la Niger kutokana na mafuriko imefikia watu mia moja kumi na saba kutoka watu ishirini na moja kutokana na, na taarifa ya mamlaka katika jimbo hilo, huku watu wengine wakikosa kujulikana hadi kufikia sasa. Mamlaka za dharura nchini ya Nigeria zimesema kwamba zaidi ya nyumba mia, ta, mia tatu bado zimefunikwa na maji katika eneo hilo la Mkasam mbana, hayo katika taifa hilo la Nigeria. Jeshi limesema limefanikiwa kwa ua wanajihadi wapatao sitini akiwemo kamanda wao baada ya kutekeleza mashambulio ya angani na ardhini katika vijiji vya Batina na Kireto. Mahakama nchini Mali zimekataa rufaa ya kufuta agizo la utawala wa kijeshi nchini humo kupiga marufuku vyama vya kisiasa na mikusanyiko yoyote ya watu. Kesi hiyo ilikuwa imewasilishwa mahakamani na raia kadhaa wa Mali. Kiongozi wa mashtaka nchini Mauritania amewasilisha ombi mahakamani la kutaka rais wa zamani Muhamed Abdul Aziz kufungwa jela ya miaka ishirini baada ya kupatikana na hatia ya matumizi mabaya ya afisi na kujilimbikizia mali kinyume na sheria. Mahakama ya rufaa ilikuwa imemhukumu kifungo cha miaka kumi na tano rais huyo wa zamani kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 11790 kHz Radio France Internationale. Kwenye rubaha za kimataifa, Marekani kupitia mawaziri wake wa ulinzi, waziri wake wa ulinzi, msikilizaji, Pete Hegseth, imesema e, na kuonya kwamba China inalenga kutumia nguvu za kijeshi kuwa na ushawishi zaidi barani Asia, Marekani ikitaka washirika wake barani Asia kuimarisha mifumo yake ya ulinzi. Wakati huo Rais wa Marekani Donald Trump amesema Marekani itaongeza ushuru wa bidhaa wa vyuma vinavyoingizwa Marekani kutoka asilimia 25 hadi hamsini kuanzia ya Jumatano wiki ijayo, hatua anayosema italinda soko la vyuma vya Marekani. Waziri wa ulinzi wa Israeli Israel Katz ameonya kundi la Hamas kwamba lisipokubali mapendekezo ya kumaliza vita kule Gaza yanayopendekezwa na Marekani, basi kundi hilo litaangamizwa. Kundi la Hamas kwa upande wake nalo likisema bado linapitia mape, linapitia mapendekezo hayo yaliyopendekezwa na rais Donald Trump, huku rais Donald Trump mwenyewe akisema mapatano ya kumaliza vita kule Gaza yanakaribia kuafikiwa.