Saa moja na nusu, msikilizaji Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli Barabara kabisa, msikilizaji. Asubuhi hii tumekuandalia mengi tu baada ya taarifa utakazosikia kwenye awamu ya kwanza ya matangazo yetu, ikiwa leo ni Mei 18 mwaka 2025 ni kwamba Sudan imetuumu taifa la falme za Kiarabu huko wa kuwatimua wafanyakazi wake wanaofanya kazi kwenye ubalozi. Waziri mkuu wa Libia hayataka ya makundi yaliyojihami kuweka chini silaha, wakati rais wa Marekani Donald Trump akisema atazungumza na mwenzake wa Urusi kuhusu mchakato wa kumaliza vita Ukraini. Naam, tuanza na taarifa kwamba, msikilizaji, utawala wa kijeshi nchini Sudan umetuhumu taifa la falme za Kiarabu kwa kurejesha nyumbani wafanyakazi wake wa afisi ya ubalozi wa Sudan nchini UAE, majuma mawili tu baada ya Sudan kupoteza kesi katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki za Binadamu dhidi ya falme za Kiarabu kwa kufadhili wapiganaji wa RSF. Utawala wa kijeshi nchini Sudan umekuwa ukituhumu taifa la Falme za Kiarabu kuwa mstari wa mbele kwa fadhili wa wapiganaji wa RSF kupigana na jeshi la serikali tangu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kwengineko ni kwamba afisi ya Umoja wa Mataifa ya kuwashughulikia wakimbizi nchini Uganda imeripoti kuachisha kazi zaidi ya wafanyakazi wake mia mbili kutokana na ukosefu wa ufadhili. Hii ni baada ya Marekani aliyekuwa mfadhili mkuu wa Umoja wa Mataifa kupunguza msaada wake katika, uh, umoja huo wa mataifa tangu Rais Donald Trump kuingia madarakani mapema mwaka huu. Chama tawala nchini Tanzania, CCM, yaani Chama cha Mapinduzi, kimeitisha mkutano mkuu wa chama hicho baadaye mwezi huu unaolenga kuidhinisha manifesto ya chama kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi wa Oktoba, ambapo Rais Samia Suluhu Hassan anatarajiwa kukitetea kiti chake kama rais. Wapiganaji wa M23 ambao wameendelea kushikilia miji muhimu mashariki mwa Jamhuri ya ka Kidemokrasia kama Kongo na mji wa Bukavu wameripotiwa kuwatimua maelfu ya raia wanaodaiwa kuwa raia wa Rwanda ambao wamekuwa wakiishi nchini DRC kinyume cha sheria. Vyanzo kadhaa vya habari vinasema kwamba wapiganaji hao wa M23 wa, e, msikilizaji waliteketeza stakabadi za raia hao ambao zilikuwa zinawaruhusu na kuwaonyesha kwamba wao ni raia wa DRC tukisalia kule kule mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ni kwamba mapigano makali yameripotiwa kuendelea hapo jana kati ya waasi wa M23 na vijana wa wazalendo eneo la butare nchini drc waasi wa M23 wameripotiwa kuvamia ngome za wazalendo hata hivyo hali ya utulivu nayo imeripotiwa kurejea katika eneo la bambo na mtanda baada ya siku tatu za mapigano makali 93.7 FM. Ni matangazo ya msikilizaji, bila shaka yanakuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Unaweza pia tu kutusikiza kupitia masafa ya 89.9 FM ukiwa okay, jijini Nairobi nchini Kenya. Tukizidi, ni kwamba waziri mkuu wa Libya anayetambuliwa na Umoja wa Mataifa pamoja na serikali yake Abdulhamid Diba ameataka makundi yaliyojihami nchini Libya kujiunga na serikali siku chache tu baada ya mapigano makali kuripotiwa jijini Tripoli ya kumtaka ajiuzulu. Abdul Hamid anasema serikali yake inalenga kumaliza makundi yaliyojihami katika jiji la Tripoli na taifa nzima la Libya pamoja na rushwa. Tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imetuhumu serikali ya Mali kwa kuvipiga marufuku vyama vya kisiasa Tume hiyo ikitaka serikali ya Mali kuzingatia sheria za kimataifa zinazodhibiti uhuru wa vyama vya kisiasa, ikitaka utawala wa kijeshi nchini humo kutathmini tena upya marufuku hiyo zaidi ya mahujaji wapatao mia sita kutoka nchini Ivory Coast wamewasili Meka kule Saudi Arabia, katika shughuli muhimu ambayo ni ya muhimu sana kwa waumini wa dini ya Kiislamu ambao wana uwezo wa kufika kule Meka. Na zaidi ya wahamiaji mia mbili wameokolewa katika bahari ya Mediterranean baada ya boti yao kukumbwa uh, na itilafu katika pwani ya Tunisia. Mwaka uliopita pekee, zaidi ya watu 2500 wanadaiwa kufariki ndani ya bahari ya Mediterranean kwa mujibu wa shirika la kimataifa la kuwashughulikia wahamiaji. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 11790 kHz Radio France Internationale. Na msikilizaji, kwenye habari zaidi, wazee wa rais wa Marekani, samahani, Donald Trump amesema hapo kesho atawapigia simu marais wa Urusi ambaye ni Vladimir Putin pamoja na mwenzake wa Ukraine Vladimir Zelenski kujadili nao mchakato wa kumaliza vita nchini Ukraine baada ya Ukraine kusema kwamba mwakilishi ama wawakilishi wa Moscow walileta mezani matakwa mapya kabla ya kusitisha vita. Raia wa Poland wanashiriki uchaguzi mkuu ambao atamutamua hali ya baadaye ya taifa hilo kuhusu msimamo wake kwa masala uwa wavyaji wa mimba na ushoga kwa mujibu wa kura ya maoni, meya ya Rafael Trawasoki anatarajiwa kuibuka na ushindi wa asilimia 30 dhidi ya Karol na Arsoki anayetarajiwa kupata asilimia ishirini na tano ya kura.