Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii e ni idhaa Kiswahili ya redio France International. Caroline Coril. Baadhi ya taarifa kuwa ambazo tumekuandalia: watu thelathini na watatu wauawa kwenye mashambulizi ya RSF nchini Sudan. Urusi na Burkina Faso za kubaliana kuhusu ushirikiano zaidi wa kijeshi. Na rais wa Urusi Vladimir Putin ataka mazungumzo ya moja kwa moja na Ukraine kurejelewa wiki hii. Kwa ujambo na karibu. Nianze kwa kutakia kila anayeitwa mama heri njema siku hii maalum. Watu thelathini na watatu wamewawa nchini Sudan kufuatia mashambulio mazito yaliyotekelezwa na wanamgambo wa RSF ambao tangu Aprili elfu mbili ishirini na tatu wanapambana na jeshi. Paul Nzioki anaeleza zaidi. Mauaji haya yamekuja baada ya wanamgambo wa RSF kushambulia mji wa Port Sudan kwa kutumia ndege ambazo hazikuwa na rubani. Ripoti zimesema mauaji haya yametokea Ijumaa jioni kuelekea Jumamosi, baada ya wanamgambo wa RSF kushambulia kambi ya wa wakimbizi magharibi mwa jimbo la Darfur. Watu kumi na wanne kutoka familia moja waliwawa katika shambulio hilo lililolenga kambi ya wa wakimbizi ya Abu Shouk. Kambi hiyo ipo karibu na mji wa El Fasher ambao bado unadhibitiwa na wanajeshi na ni hifadhi ya maelfu ya watu waliokimbia makazi yao kwa sababu ya vita kwenye jimbo la Dafu. Siku ya Jumamosi, RSF walitekeleza shambulio lingine lililowaua watu 19 na kuwajeruhi jeruhi wengine 45 katika gereza moja kusini mwa mji wa El Obeid. Haya yanajiri wiki hii jeshi la Sudan likishtumu nchi ya Falme za Kiarabu kwa kuwapa silaha wanamgambo wa RSF. Kutoka Sudan tunaelekea kule Somalia, ambapo watu saba wamepoteza maisha katika wilaya mbili za Mogadishu nchini humo kufuatia mafuriko yanayofuatia mvua kubwa inayoonyesha tangu siku ya Ijumaa, watu wengine mia mbili wakiwa wamefurushwa kwenye makazi yao. Chama cha United Democratic Alliance UDA cha kwake rais wa Kenya William Ruto na chama tawala nchini Uganda National Resistance Movement vimesema vimekamilisha mkataba wa ushirikiano kati ya vyama hivyo viwili. Aliyekuwa mkurugenzi wa idara ya mawasiliano ikulu ya Zanzibar na msemaji mkuu wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar, Charles Hillary amefariki dunia alfajiri ya leo, kwa mujibu wa shirika la Zanzibar Broadcasting Corporation. RFI. Rais wa Urusi Vladimir Putin wamekutana na rais wa Bukina Faso Kapteni Ibrahim Traore baada ya sherehe za maadhimisho ya siku ya ushindi Victory Day ambayo Urusi huyatumia kukumbuka ushindi wa nchi yao katika vita vikuu vya pili vya dunia dhidi ya Ujerumani. Wawili hao wakitangaza kuwafikiana kuhusu ushirikiano kadhaa wa kijeshi, ingawaje makubaliano haya hajawekwa wazi. Mamlaka nchini Niger zimewakamata waandishi watatu wanaofanyia kazi kituo cha Sahara FM kufuatia habari zao zilizoangazia mikataba ya usalama kati ya utawala wa kijeshi na Urusi kukamilika wa hao wakiwa ni waandishi wa hivi punde kukamatwa kwenye kamata kamata ya waandishi iliyoanza tangu utawala wa kijeshi kuchukua mamlaka mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Shirika la msaada nchini Ufaransa AFD limesema litawekeza dola milioni mia moja sitini na nane katika Sahara Magharibi eneo linalojitawala linalowaniwa na, na Moroko na kundi la Polisario Front linaloungwa mkono na nchi ya Algeria. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15 215 kHz. Radio France Internationale. Rais wa Urusi Vladimir Putin amependekeza mazungumzo ya moja kwa moja na bila masharti kati ya Moscow na Ukraine kufanyika Halamisi wiki hii jijini Istanbul, ingawaje Putin amesalia kimya kuhusu pendekezo la viongozi wa Ulaya na washirika wa, wa Ukraine la usitishwaji mapigano kwa siku 30. Hii inajiri baada ya viongozi wa Ulaya wakiwemo Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer, mwenzake wa Poland Donald Tusk, kansela wa Friedrich Merz na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuzuru Kiev kuonyesha uungwaji mkono kwa nchi ya Ukraine. Moi, je suis convaincu qu'on va reusir a engager des discussions. Mimi nina uhakika kwamba tutaweza kuwa na majadiliano. Je, tutakuwa na sitisho la mapigano lililo wazi? Nina hofu kwamba tutakuwa na uwazi ulio wa uhakika, lakini lengo letu ni kuonyesha umoja kati ya Ukraini, Ulaya na Marekani kesho, kama wote tunakubaliana na kusema amani ya siku thelathini, ndicho muliambia ulimwengu Tangu miezi miwili iliyopita, tunaifanya tutaitisha majadiliano ya moja kwa moja kati ya Ukraini na Urusi. Sisi tuko tayari kusaidia, na kama hamuheshimu sitisho la mapigano, kutakuwa na vikwazo zaidi. Nadhani kutakuwa matokeo chanya. Urusi, wiki iliyopita ilikuwa imetangaza usitishwaji mapigano kwa siku tatu, ambao hata hivyo hulionekana kukiukwa. India na Pakistan zimeendelea kulaumiana leo kuhusu kukiukwa makubaliano ya kusitishwa mapigano baada ya mlipuko na sauti za silaha nzito kusikika saa chache baada ya nchi hizo mbili kutangaza kusitisha mapigano mara moja baada ya siku nyingi za uhasama.