Afrika Mashariki, msikilizaji, hivi sasa ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli tumekuandalia mengi tu, awamu ya kwanza matangazo tu asubuhii. Baadhi ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba kampeni za uchaguzi wa bunge na serikali za mitaa zimezinduliwa rasmi nchini Burundi. Watu wenye silaha wameua abiria 30 nchini Nigeria, wakati Pakistani ikianzisha operasheni ya kijeshi dhidi ya India barabara kabisa msikilizaji, ikiwa leo ni Mei tarehe kumi mwaka elfu mbili ishirini na tano. Karibu sana kwenye matangazo yetu asubuhi hii. Nchi ya Burundi inajiandaa kwa uchaguzi wa bunge na serikali za mitaa utakaofanyika Juni tano, ambapo hapo jana Rais Evarist Ndayishimiye amewataka wagombea wa vyama mbalimbali vya kisiasa kuruhusiwa kufanya kampeni kwa kuzingatia sheria na kuwataka wanaosimamia uchaguzi huo kutoegemea upande wowote wakati wa uchaguzi. Mapigano makali yameripotiwa kati ya waasi wa M23 na vijana wazalendo nchini DRC, licha ya mafanikio na maafikiano ya hapa awali ya kusitisha vita. Hili kilazima kampuni ya kuchimba madini ya tingiwaza kutoka China kusitisha shughuli zake eneo la Luhindaja kule Kivu Kusini kutokana na utovu wa usalama. Kwenye taarifa zaidi ni kwamba kinara wa upinzani nchini Uganda, Robert Chagulanyi, maarufu kama Bobi Wen, amesema analenga kuwania tena urais dhidi ya Rais Museveni mwenye umri wa miaka 80 ambaye anatarajiwa kutetea tena wadhifa huo kwenye uchaguzi wa mwaka ujao. Kwenye mahojiano ya shirika la habari la Reuters, Bobi Wine ametumu mataifa magharibi kwa kile amesema yameendelea kusalia kimya wakati mamlaka nchini Uganda zikiendelea kutekeleza ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Serikali ya Kenya imeonya raia wake dhidi ya kutapeliwa kuhusu ajira nchini Korea Kusini Serikali ikisema haijahusika kivyovyote vile katika mpango huo, na kuwataka wakenya kuwa makini dhidi ya matapeli wanaolenga kufyonza pesa zao. Hii si mara ya kwanza serikali ya Kenya kutoa onyo kama hilo, ambapo wakenya wamejipata katika hali tata ya kutapeliwa pesa kwa ahadi kwamba watapata ajira katika mataifa mbalimbali mbali duniani. RFI, Mombasa 105.5 FM ni matangazo ya msikilizaji yanayokuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ukiwa kule Bunda unatupata vizuri tu kupitia masafa ya 92.1 FM. Zaidi ya watu thelathini ambao walikuwa abiria nchini Nigeria wameuawa baada ya watu wenye silaha kuvamia abiria kusini mwa jimbo la Imo, kwa mujibu wa shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International. Wavamizao wanadaiwa kutoka katika kundi haramu kutoka jamii ya Biafram. Vyama vya kisiasa nchini Mali jana vimelazimika kusitisha maandamano ambayo alikuwa amepangwa kushinikiza kurejeshwa kwa utawala wa kiraia baada ya utawala wa kijeshi kupiga marufuku shughuli zozote za kisiasa nchini humo. Hata hivyo, vyama hivyo vya kisiasa vimelaani kile vimetaja kwamba mamlaka zimekuwa zikiwateka wanachama wake katika taifa hilo la Mali ili kunyamazisha upinzani. Afrika Kusini imetuhumu hatua ya nchi ya Marekani kuwa na mpango wa kuwapokea raia wake wenye asili ya kizungu wanaofahamika kama Afrikaners kuanzia juma lijalo, Afrika Kusini ikitaja hatua hiyo kama e, ile ambayo imechochewa kisiasa na inalenga kudunisha uhuru wa taifa la Afrika Kusini. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 11790 kHz Radio France Internationale. Na msikilizaji, kumbuka kwamba pia matangazo hayo unaweza pata kupitia RFI Pure Radio application ambayo unaweza ipakua ndani ya simu yako na kutusikiza mbashara wakati tunapopeperusha matangazo yetu msikilizaji. Kwenye taarifa zaidi ni kwamba Pakistan imesema imeanzisha operation ya kijeshi dhidi ya ya India baada India baada kurusha tena makombora mengine kilenga kambi zake za kijeshi. Hili linatishia kuanzisha uhasama kati ya nchi mbili ambao umedumu kwa kipindi cha miongo mitatu sasa ya kijera hayo. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kupunguzwa kwa ushuru wa oh, hadi asilimia 80 kutoka 145 kwa bidhaa kutoka China ni hatua nzuri. Wakati huo wawakilishi kutoka Marekani na China na akitarajiwa kukutana kesho kujaribu kutatua mgogoro huo wa kibiashara na uchumi kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa eh, duniani. Kwingineko msikilizaji, kiongozi wa Kanisa Katoliki Papa Leo wa kumi na sita amesema Kanisa Katoliki sharti likane madila yote ambayo anaendelea kufanyika duniani, kauli ambayo ameitoa kwa kuongoza misa ya kwanza kabisa baada ya kuchaguliwa papa siku ya Alhamisi jioni na viongozi wa Ufaransa, Ujerumani, Uingereza na Poland watafanya ziara jijini Kiev baadaye leo kwa mazungumuzo na rais Volodimir Zelenski yanayolenga kuweka mikakati ya namna ya kushinikiza Urusi kusitisha vita nchini Ukraine. Nchi ya Ecuador imesema wanajeshi wake 11 waliokuwa wakishika doria wameuawa katika mpaka na taifa la Colombia.