Nawasala, na wasalani msikilizaji, ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, yaani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli, mengi tu tumekuandalia awamu ya kwanza ya matangazo yetu asubuhi hii. Pamoja na taarifa utakazosikia, ni kwamba ni watu saba wamewaua kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na kile ambacho kimesemekana kwamba wamewaua... no, sio Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, msikilizaji, bali ni kule nchini Sudan Kusini. Na kiongozi wa Gabon ameapishwa kuhudumu rasmi, wakati waziri mkuu wa kule Australia ameshinda uchaguzi wa msikilizaji ni kukaribisha sana msikilizaji kwa matangazo yetu asubuhi hii. Tuanze na taarifa kwamba nchini Tanzania, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Dema, Tundu Lisu, anayekabiliwa na kesi ya uhaini na uchochezi anatarajiwa kuanza mgomo wa kutokula chakula kama sehemu ya kushinikiza haki kutendeka juu yake. Lisu ambaye ya anazuiliwa kwenye gereza la Ukonga amekataa kesi yake kuendeshwa kwa njia ya mtandao. Wakili Peter Kibatala ni miongoni mwa wanaomtetea. Bwana Tundu Lisu anaanza kususia kula chakula, sio kwa sababu nyingine, anataka haki itendeke. Antipas Tundu Lisu mungwai kwa siku ambayo ataamua, pengine Jumatatu, pengine kesho, tutatoa taarifa fupi kuhusu siku hasa, lakini taarifa ni hiyo, atasusa kula chakula, kitakachomtokea yuko tayari, hata kula chakula mpaka pale ambapo ataona haki inatendeka. Kwingine kwa msikilizaji ni kwamba wamiliki wa, wa vyombo vya habari nchini Burundi wametuhumu serikali nchini humo kwa kuwashambulia wanahabari na kuminya uhuru wa vyombo vya habari kwa jambo kwa kile ambacho wanahabari wanasema kwamba uh, taifa la Burundi linaendelea kuminya uhuru wao. Kwa mujibu wa shirika la RSF, Burundi inashikilia nafasi ya mia moja ishirini na tano, kati ya mia moja themanini, kwa kuminya uhuru wa vyombo vya habari. Siku kadhaa zilizopita mwanahabari wili kueleza wa kituo cha Bonesha alishambuliwa na vijana tawala, embo na kure, wa chama tawala Embonakure na bado anauguza majeraha hospitalini. Watu wawili wamefariki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mkoa wa Tanganyika kutokana na ugonjwa kipindu wa kipindupindu, wengine 100 wakiambukizwa chini ya juma moja lililopita. Jimbo hilo la Tanganyika limekuwa likishuhudia kuongezeka kwa visa vya ugonjwa huo wa kipindupindu watu wasiopungua saba wamefariki nchini Sudan Kusini baada ya hospitali kushambuliwa iliyokuwa chini ya usimamizi wa madaktari wasiokuwa na mipaka MSF kushambuliwa kwa risasi na mabomu katika jimbo la Fanka. Tukio hili linazua taharuki ya kutokea kwa vita vya wenyewe katika taifa hilo la Sudan Kusini. Wapiganaji wa RSF wameripotiwa kutekeleza shambulio katika jiji la Kasala ambalo lipo karibu na taifa la Eritrea, katika vita ambavyo vimeingia sasa mwaka wake wa tatu. r Juba 90.4 FM. Matangazo ya msikilizaji, kumbuka kwamba yanakuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Wanajihadi wenye uhusiano na kundi la Islamic State nchini Nigeria wameua zaidi ya wanajeshi kumi na moja baada ya kushambulia kambi ya kijeshi ya Yobe. Hofu ya wanajeshi zaidi uh, kuuawa ikiongezeka kutokana na kwamba baadhi ya wanajeshi hadi kufikia sasa hawajulikani walipo, kwa mujibu wa taarifa imetoka kwa vyanzo vya habari. Brice Oligui Nguema ameapishwa kuhudumu rasmi kama rais wa Gabon baada yake kuongoza mapinduzi dhidi ya utawala wa familia ya rais Ali Bongo ambayo ilikuwa imetawala taifa hilo kwa zaidi ya miaka 50. Zaidi ya marais 20 kutoka Afrika akiwemo rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi walihudhuria hafla ya kuapishwa kwa Brice kiongozi wa Togo Faure Gnassingbe ameapishwa kuhudumu kama rais wa baraza la mawaziri, cheo kipya ambacho ni cha juu zaidi kilichobuniwa na bunge baada ya kufuta uchaguzi wa urais na ambao ki msikilizaji ni kwamba kuapishwa kwa Fona Singbe kuhuduma katika wadhifa huo, wadhifa ambao hauna kikomo wala mhula, upinzani umeshtumu sana ukisema kwamba ni wadhifa ambao unalenga kuhakikisha kwamba na Singbe anasalia madarakani. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 11790 kHz. Radio France Internationale. Waziri Mkuu wa Australia Antony Albanis ameibuka na ushindi kwenye uchaguzi wa muhula wa tatu na kuandikisha historia kwa waziri mkuu wa kwanza kushinda uh, muhula ambao ni mfululizo ambao sasa ni muhula wa tatu. Rais wa Ukrain Vladimir Zelenski ametuhumu mwenzake wa Urusi Vladimir Putin akisema uh, kwamba anafanya mzaa kwa kile Putin amependekeza kusitisha vita kwa siku tatu, kutokana na hatua kwamba Moscow itakwenda inaadhimisha siku yake ya uhuru. Polisi nchini Uingereza wamesema wamewakamata raia tano wa Iran kwa tuma za kigaidi wakituhumiwa kulenga baadhi ya maeneo na mijengo. Wizara ya ulinzi ya Israeli imesema itawasajili maelfu ya wanajeshi wa akiba, wakati huu jeshi likilenga kuwaendeleza operesheni ukanda wa Gaza.