Afrika Mashariki ni saa moja na nusu, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ijai, asubuhi hii baadhi ya taarifa tumekuandalia: rasimu ya makubaliano kati ya DRC na Rwanda kuhusu mzozo mashariki mwa DRC ya subiriwa kwa hamu; Jenerali Brice Oligui Nguema kuapishwa leo kama rais mpya wa Gabon; na dunia yaadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari, wito kitolewa kwa nchi kuangazia athari za akili mnemba. Karibu msikilizaji. Hatua muhimu imepigwa hapo jana jijini Washington nchini Marekani, kuelekea kutafutia suluhu mzozo wa mashariki mwa DRC, ikiwa ni wiki moja tangu kusainiwa kwa tamko la pamoja la kufanikisha hilo kati ya DRC na Rwanda. Hapo jana, Kigali na Kinshasa walitakiwa kuwasilisha rasimu ya awali ya makubaliano ya amani. Hata hivyo, hakuna taarifa imetolewa kutoka kwa wajumbe wa pande zote mbili, ambao bado wanafanyia kazi mapendekezo yao kuhusu yatakayojumuishwa kwenye mkataba huo. Tukisalia nchini huo, Bunge la Seneti limetangaza kuwa tayari kuchunguza mashtaka yaliyowasilishwa na mkaguzi mkuu wa sheria katika jeshi la nchi hiyo FRDC dhidi ya aliyekuwa rais na seneta wa maisha Joseph Kabila Kabange. Tangazo hili lilitolewa na rais wa Seneti ja Jean Michel Samalukonde wakati wa kikao cha mashauriano mnamo Ijumaa, Mei 2 Kabila ambaye ni seneta wa maisha baada ya kuondoka madarakani mwaka 2019 analindwa kisheria kutofunguliwa mashtaka yote kwa sababu ya nyadhifa hiyo. Mkuu wa jeshi la Uganda Muhozi Kainerugaba amesema anamshikilia afisa wa upinzani aliyotoweka ambaye pia ni mlinzi mkuu wa mwanasiasa wa upinzani Robert Chagulanyi Eddie Mutwe. Kainerugaba akisema anamshikilia mwanaharakati huyo kwenye chumba chake cha chini ya ardhi, huku akitishia kumtesa. Umoja wa Ulaya na Marekani kupitia balozi zake nchini Tanzania zimelaani tukio la kushambuliwa kwa kiongozi wa kidini Charles Kitima baada yake kutoa wito wa mageuzi ya uchaguzi huku pia zikitaka mamlaka ya nchi hiyo kuchunguza tukio hilo RFI. Viongozi mbalimbali wamewasili nchini Gabon kuhudhuria sherehe ya, ya kuapishwa kwa jenerali Brice Oligi Ngema kama rais wa nchi hiyo baada yake kushinda uchaguzi wa urais wa hivi karibuni. Juma lililopita mahakama ya kikatiba iliidhinisha ushindi wa Oligi Ngema katika uchaguzi wa Aprili 12 ambapo aliibuka na ushindi wa asilimia 94.5 ya kura zote zilizopigwa. Katika maadhimisho ya siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani, wanahabari nchini Senegal wamelaani hatua ya mamlaka kuupiga marufuku mamia ya vyombo vya habari nchini humo, hatua ambayo wametaja kuwa inayoingilia uhuru wao. Hata hivyo, wizara ya mawasiliano imesisitiza kuwa hatua hiyo ilichukuliwa dhidi ya vyombo vya habari 381 kwa kukosa kukidhi vigezo hitajika. Mamlaka ya Togo zimesema raia wake kadhaa wamekamatwa na kuzuiliwa na jeshi la Ukraine baada yao kushiriki katika operesheni za kijeshi sambamba na vikosi vya Urusi. Katika taarifa, mamlaka zinasema raia hao, wengi wao wanafunzi, waliondoka nchini mwao chini ya madai ya kupokea ufadhili wa masomo kutoka kwa mashirika yaliyodai kufanya kazi nchini Urusi, wizara hiyo ikiwataka vijana kuwa makini wanapotafuta kuendeleza masomo nje ya nchi. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kilohertz. Wakati dunia ikiadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari, mkuu wa Tume ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa Volker Turk amesema kuwa ni sharti mataifa yafanye kila iwezekanalo kuhakikisha uhuru wa vyombo vya habari katika kuripoti taarifa mbalimbali. Aidha, amegusia pia tishio la akili mnemba katika tasnia ya uanahabari. Vyombo vya habari vilivyo huru ni dawa sahihi ya upotoshaji. Siku hii inatukumbusha kuwa vikwazo dhidi ya vyombo vya habari vinaongezeka, wakati huu mfumo wa akili mnemba ukibadili namna taarifa inaandaliwa na kusambazwa. Akili mnemba inaweza kuwa chombo muhimu kwa wanahabari, lakini pia kwa kiwango fulani inatishia uhuru wa vyombo vya habari. Mataifa yanatumia akili mnemba kuwafuatilia wanahabari na vyanzo vyao kwenye mitandao violate na kukiuka haki device zao, na hii ni athari kwa wanahabari kila mahali. Ni sharti nchi zihakikishe wanahabari wanalindwa dhidi ya mashambulio, kampeni za chuki, ufuatiliaji na dhuluma za kimwili. Katika kudhibiti AI, serikali lazima ziangazie athari zake. Aidha, tuko amesema kuwa tangu Januari mwaka huu takriban wanahabari watu ishirini wanaofanya kazi kwenye vyombo vya habari wameuawa huku ukatili dhidi ya wanahabari ukiendelea kuenea. Mamilioni ya raia wa Australia hivi leo wanashiriki kwenye zoezi la kuchagua atakayeongoza serikali mpya katika uchaguzi wenye ushindani mkali kati ya Waziri Mkuu wa sasa Anthony Albanese na mpinzani wake Peter Dutton na ambao unafanyika kukiwa na mazingira ya hofu. Watu hamsini wamejeruhi katika shambulio la Urusi kwenye mji wa Kakiv nchini Ukraine. Mashambulio haya ya jana jioni yalitokea saa chache tangu Urusi kurusha mashambulio mengine kulenga mji wa Zaporizhzhia.