Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. George Ajoi. Msikilizaji, asubuhi hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tupate muktasari. Waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji Maxime Prevot amezitaka pande zote mbili za DRC na Rwanda kumaliza mzozo katika eneo la mashariki mwa DRC. Wanajeshi kumi na wawili wa Nijer wameuawa katika shambulio lililotokea magharibi mwa taifa hilo. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis azikwa jijini Roma nchini Italia, huku maelfu ya watu wakihudhuria msiba wake. Karibu msikilizaji. Waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji amesema kwamba wasiwasi wasi wa usalama wa Rwanda mashariki mwa DRC hauwezi kuhalalisha uungwaji mkono wa taifa lake kwa kundi la waasi wa M23. Katika mahojiano na shirika la habari la AFP, Maxim Prevot amezitaka pande zote mbili kujadiliana kumaliza mzozo katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo ambalo limekumbwa na machafuko, ambapo M23 wameteka maeneo mengi kutoka kwa serikali ya DRC. Uganda imetangaza kumalizika kwa virusi vya Ebola ambavyo vimewaua takriban watu wawili tangu mwishoni mwa mwezi Januari, Januari kumradhi. Tangazo hilo linakuja siku 42 baada ya kuruhusiwa kwa mgonjwa wa mwisho aliyethibitishwa kuwa na ugonjwa huo kutoka hospitalini. Tanzania imeondoa marufuku ya uagizaji wa mazao ya kilimo kutoka Malawi na Afrika Kusini siku chache baada ya kuyawekea mataifa hayo vikwazo kwa kulipiza kisasi hatua kama hizo zilizowekwa na mataifa hayo mawili ya Afrika, Afrika Kusini. Tanzania inaondoa marufuku hiyo mara moja, ili kuruhusu majadiliano ya kidiplomasia ya mawaziri hao wawili. Takriban watu 11 wameuawa baada ya shambulio la ndege zisizo na rubani za vikosi vya RSF katika kambi ya wakimbizi katika jimbo la Mto Nil nchini Sudan. RFI Kigali, 91.9 FM. Okiwa Nigeria kule Abuja ni saa kumi na moja na dakika thelathini na mbili. Wanajeshi kumi na wawili wa Nije wameuawa katika shambulio lililotokea magharibi mwa nchi hiyo, huku washukiwa wawili wakikamatwa. Shambulio hilo lilitokea karibu na eneo la mpakani la Nijer, Bukina Faso na Mali, kitovu cha waasi wa jihadi katika Afrika Magharibi wanaohusishwa na Alkaida na Islamic State. Takriban watu 19 wameuawa na watu wenye silaha katika shambulio lenye eneo la le uchimbaji madini la dhahabu katika jimbo la Zamfara kaskazini magharibi mwa Nigeria. Nchini Bissau viongozi wa upinzani wameanza mja, majadiliano mjini Paris kuhusiana na mstakabal wa nchi yao, wakati huu mzozo kupinga, wa kupinga kuongezwa kwa mhula wa rais Umar Sisoko Embalo ambao kulingana na wapinzani ulipaswa kumalizika mwishoni mwa mwezi Februari. Majukumu mawili ya upinzani yanakutana wikendi hii kujadili suala hilo ambalo limekumba taifa hilo la Guinea Bisau. Hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Msikilizaji mm, ukiwa Goma, Lubumbashi na vilevile vile Kigali, mji mkuu wa Rwanda, ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na nne. Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, amezikwa jana katika kanisa la Santa Maria Marijo Basilika jijini Roma nchini Italia, baada ya maelfu ya waombolezaji, wakiwemo marais hamsini, akiwemo Donald Trump wa Marekani na Emmanuel Macron wa Ufaransa, kuhudhuria ibada ya mazishi katika viwanja vya kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatican. Mazishi ya Papa Francis aliyefariki dunia Aprili 21 akiwa na umri wa miaka 88, uliohudhuriwa na maelfu ya waombolezaji wanaokadiriwa kuwa lakini rais wa Marekani Donald Trump ametilia shaka nia ya rais wa Urusi Vladimir Putin kumaliza vita nchini Ukraine, kufuatia mkutano wake na kiongozi wa nchi hiyo Volodymyr Zelensky, wakati walipokutana katika mazishi ya Papa Francis katika taifa la Vatican. Iran na Marekani zimefanya mazungumzo yao ya kwanza a kiufundi kuhusu mpango wa nyuklia unaoendelea kwa kasi huku pande zote mbili zikionyesha nia ya kuwa na mtazamo chanya kuhusiana na hatua hiyo ya uvumbuzi wa nyuklia. Nchini Uturuki, ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa Istanbul imesema kuwa imetoa agizo la kukamatwa kwa watu mia tano na watatu.