Saa moja na nusu majira ya Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili Radio France International ijai. Karibu msikilizaji katika taarifa zetu asubuhi hii. Baadhi ya taarifa, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo za kubaliana kuja na rasimu ya makubaliano ya amani Mahakama ya katiba nchini Gabon yathibitisha ushindi wa kiongozi wa mpito Brice Oligui Nguema katika uchaguzi wa urais wa hivi karibuni, na viongozi mbalimbali wa dunia kuhudhuria mazishi ya aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis. Karibu msikilizaji. Nchi za Rwanda na jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo hapo jana zimekubaliana kuja na rasimu ya makubaliano ya amani kufikia Mei mbili, pamoja na kukoma kutoa msaada wa kijeshi kwa makundi yenye silaha. Kusainiwa kwa tamko hili la pamoja kuna jiri siku mbili tu baada ya nchi hizo mbili kukubaliana kufanya kazi kuelekea kupata suluhu ya mzozo mashariki mwa DRC. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili Teresa Kaikwamba Wagna na mwenzake wa Rwanda Olivier nduhungirehe Nduhu walisaini tamko hilo la pamoja mbele ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio, ambaye alikuwa na kauli hii. Eastern part of the Democratic Republic. Eneo la mashariki mwa DRC limeshuhudia machafuko ya miaka 30 na haitakuwa rahisi kupata amani ya kudumu na maendeleo ya kiuchumi ya kudumu, lakini ni muhimu. Kuwepo kwa wenzangu hapa, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizi mbili, ni ishara ya mwanzo wa kujitolea kuwa na mazungumzo yanayohitajika kuwa nayo ili kufikia suluhu. Amani ya kudumu katika eneo la maziwa makuu itafungua milango ya uwekezaji wa Marekani lakini pia uwekezaji wa nchi za Magharibi ambao utaleta fursa za kiuchumi na usitawi. Leo hii ni hatua kuelekea kujenga eneo la maziwa makuu lenye amani na usitawi. Lakes region. Ni sauti yake wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio. Wakati hayo yakijiri, vyanzo vya habari vimeripoti kuzuka makabiliano hapo jana kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa Wazalendo katika eneo la Oso Banyungu, wilaya ya Masisi. Mapigano haya mapya yakitokea licha ya makubaliano ya kufanya kazi kuelekea kupatikana kwa amani iliyosainiwa jijini Doha, Qatar, kati ya waasi wa M 23 AFC na wawakilishi wa Kinshasa. Nchini Sudan, Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya watu 480 wameuawa katika jimbo la Darfur kaskazini katika kipindi cha wiki mbili zilizopita. UN kilani mauaji hayo pamoja na kuenea kwa vitendo vya unyanyasaji wa kimapenzi. Jimbo la Darfur kaskazini limekuwa kitovu cha mapambano kati ya jeshi la Sudan na wapiganaji wa RSF tangu kuzuka kwa vita mnamo Aprili 15 mwaka 2023 ambapo maelfu ya raia wamelazimika kukimbia mji jimbo hilo. Ujumbe wa Umoja wa Afrika wa kulinda amani nchini Somalia umesema unahitaji walinda amani elfu nane zaidi kusaidia juhudi zake za kupambana na wanamgambo wa Al Shabab ambao mashambulio yao yamezoa hofu ya kuibuka tena kwa kundi hilo katika taifa hilo la pembe ya Afrika. RFI. Mahakama ya kikatiba nchini Gabon imethibitisha ushindi wa kiongozi wa mpito Brice Oligui Nguema katika uchaguzi wa urais wa hivi karibuni, ambapo kiongozi huyo aliebuka na ushindi wa asilimia 94.85 ya kura zote. Thibitisho hili la mahakama ya katiba linamaliza rasmi kipindi cha mpito na kumpa kiongozi huyo uhalali wa kikatiba kuongoza nchi hiyo. Nchi ya Bukina Faso imeipa leseni kampuni ya uchimbaji dini ya Urusi Norgod kusimamia mradi wa dhahabu Njio, ikilenga kupata faida kutokana na bei ya juu ya dhahabu na kuimarisha uchumi wake uliodorora kutokana na ukosefu wa usalama. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty limesema watu 19 waliuawa katika shambulio la watu wenye silaha katika eneo la mgodi katika jimbo la Zamfara, kaskazini mwa Nigeria, taarifa ambayo pia imethibitishwa na afisa wa muungano wa uchimbaji madini ya ya Adamu. Raia wa Tunisia wamejitokeza barabarani hapo jana kushiriki maandamano ya kushinikiza demokrasia, uhuru na kukomeshwa kwa matukio ya kuzuiliwa kiholela kwa wakosoaji na wapinzani, maandamano haya yakitoa shinikizo zaidi kwa serikali ya rais Kais Saied. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kHz. Mwili wa aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis unatarajiwa kuzikwa leo hivi leo katika eneo la kanisa la Santa Maria Maggiore, katika hafla ya mazishi inayotarajiwa kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali wa dunia, akiwemo rais wa Marekani Donald Trump. Papa Francis alifariki mapema wiki hii baada ya kuongoza ibada ya ya Jumapili ya Pasaka wikendi iliyopita. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Urusi na Ukraine zinakaribia kukubaliana kuhusu kumaliza vita, kauli aliyoitoa saa chache baada ya mjumbe wake Steve Witkof kuwa na majadiliano na rais Vladimir Putin jijini Moscow. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Argasham anayeongoza ujumbe wa Tehran amewasili mjini Muscat nchini Oman kuelekea awamu nyingine ya mazungumzo na Marekani kuhusu mkataba wa nyuklia.