Saa moja na nusu jijini Nairobi, nchini Kenya. Msikilizaji, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili so ya redio France International. Benson Wakoli. Baada ya taarifa ambazo tumekuendelea awamu ya kwanza ya matangazo yetu asubuhi, ikiwa ni, ni siku ya Ista. Msikilizaji, tunakuletea taarifa kama vile: serikali ya DRC yasema inasubiri tamko la rais mstaafu Joseph Kabila ambaye yuko katika jiji la Goma. Idadi ya watu waliofariki nchini Nigeria baada ya kushambuliwa yafikia 56. Wakati Papa Francis anatarajiwa kuongoza misa ya sikukuu ya Ista. Pote ulipo, jambo na karibu. Rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila, ambaye yuko kwenye mji wa Goma unaodhibitiwa na wasi, anatarajiwa kuhutubia raia wa jiji hilo, kwa mujibu wa msemaji wake Babra Zimbi. Yakijiri hayo, msemaji wa serikali ya DRC bwana Patrick Myaya amesema wanasubiri kuona kile rais Kabila atakifanya katika mji wa Goma, akiongeza kuwa hawataki kuanza kuamini kuwa rais Joseph Kabila huenda na uhusiano wa karibu na waasi wa M23 kama ilivyokuwa imedaiwa na rais Felix Tshisekedi. Awali rais Kabila anadaiwa kwamba aliingia katika jiji la Goma kupitia nchini Rwanda Ijumaa iliyopita. Tukisalia nchini DRC ni kwamba mazungumzo kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23 yanaripotiwa kuendelea jijini Doha, Qatar, licha ya kukumbwa na vikwazo mbalimbali, wakati huu Marekani ikiendelea kushinikiza Rwanda kuondoa vikosi vyake mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kuacha kuunga mkono waasi hawa. na viharifu Paul Nzioki. Ripoti zinasema mazungumzo kati ya pande hizo mbili yanaingia katika hatua ngumu baada ya siku nne za mashauriano yasiyokuwa ya moja kwa moja kuendelea kwa sasa, serikali ya Kinshasa na waasi wa AFC na wale wa M23 wanaozungumza tu kupitia wasuluhishi wa mzozo huu. Swala ambalo linaonekana kuleta mvutano ni waasi kutokana na mvutano wao na serikali ya Kinshasa kujadiliwa tofauti na mzozo kati ya serikali ya DRC na Rwanda. Kwa upande mwingine, Kinshasa inataka masuala haya yajadiliwe pamoja, ikidai kuwa Kigali inawatumia waasi hao kusababisha utovu wa usalama mashariki mwa nchi yake. Hata hivyo, ripoti za kidiplomasia zimeiambia RFI kuwa baada ya mivutano ya siku kadhaa, pande zote zimeonekana kukubaliana namna ya kusonga mbele, huku swali kubwa likisalia iwapo mkataba wa amani utapatikana. Wanaharakati nchini Sudan wamedai kwamba wapiganaji wa RSF wameshambulia kijiji cha Brush kaskazini mwa jimbo la Dafur na kuua raia kadhaa, wakiwemo watoto na wanawake. Tukio hilo linajiri baada ya wapiganaji hao kuteka mji wa Kadada ambao uko karibu na jiji la Alfasha. RFI Kigali 91.9 FM ni matangazo ambayo yanakuja mbashara kutoka Nairobi Kenya. Msikilizaji, kwenye taarifa zaidi ni kwamba idadi ya watu waliofariki baada ya watu wenye silaha kushambulia vijiji vya Ukam katika jimbo la Benue nchini Nigeria imefikia watu 56, kwa mujibu wa gavana wa jimbo hilo ambaye ni Hanith Alia. Awali mamlaka zilikuwa zimedai kwamba watu 17 walikuwa wamefariki baada ya shambulio hilo siku ya Alhamisi. Wafungwa wane wameuawa huku wafungwa wengine zaidi ya mia moja na thelathini wakifanikiwa kutoroka katika gereza la Mogo nchini Chad. Ni kisa ambacho kimetokea baada ya wafungwa hao kugoma wakilalamikia hali mbaya katika gereza lao katika taifa hilo la Chad. Msikilizaji, Kwingineko ni kwamba viongozi kadhaa wa upinzani nchini Tunisia wamefungwa kifungo cha miaka kati 13 hadi 66 jela kwa mashtaka ya kuhatarisha usalama wa taifa. Miongoni mwa waliofungwa ni pamoja na waziri wa zamani wa haki na wanadiplomasia kadhaa, mashtaka ambayo wakosoaji wanadai ni mbinu ya rais Kais Saied kutaka kuendeleza utawala wake wa kimabavu kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz, Radio France International. Nam msikilizaji, kwenye taarifa zaidi, rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema nchi yake itasitisha vita uh, kutoka kutokana na na sikukuu ya Easter na ni kutokana na tangazo ambalo walikuwa wali limetolewa na Rais wa Urusi Vladimir Putin, ambaye amesema usitishaji huo utadumu hadi saa sita leo siku. Marekani na Iran zimesema zimepiga hatua katika mazungumzo yao kuhusu mpango wa Iran na silaha zake za nuklia, wawakilishi kutoka mataifa hayo mawili sasa wakikubaliana kukutana tena juma lijalo kwenye mazungumzo ya awamu ya tatu. Mahakama ya juu zaidi nchini Marekani imesitisha mpango wa rais Donald Trump kutaka kuwarejesha nchini Venezuela raia wanaodaiwa kuwa uh, kati ya genge la uhalifu ikulu ya White House na ikisema kwamba hatua hiyo ni kutumia sheria Marekani vibaya. Msikilizaji, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis anatarajiwa kuongoza waumini wa dhehebu hilo kwenye ibada ya, ya Easter kule Vatican majuma kadhaa baada ya kuondoka hospitalini kutokana na mapafu yake mawili kuathiriwa na ugonjwa wa nimonium. Polisi nchini Ecuador wamesema wamewakamata watu wanne wakihusishwa na mauaji ya watu kumi na wawili ambao walikuwa katika tamasha za jogoo kupigana. Ripoti kutoka kwa vyombo vya habari zimesema washambuliaji hao walikuwa wamevalia magwanda ya kijeshi na ni sehemu ya genge wahalifu ambao walivamia tamasha hizo.