Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. mnslete ijai karibu msikilizaji kwa matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa yale tumekuandalia: chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, chazua maswali kuhusu aliko kiongozi wake Tundu Lisu; upinzani nchini Nigeria yakosoa ziara ya rais Bola Tinubu nchini Ufaransa; na takribani watu 80 wauawa katika shambulio la Marekani dhidi ya waasi wa Huthi nchini Yemen. Karibu msikilizaji. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, jana jioni kimetoa taarifa kuwa mwenyekiti wake Tundu Lisu amehamishwa ah, katika gereza la Keko jijini Dar es Salaam ambako amekuwa akizuiliwa tangu Aprili 9 kwa tuhuma za uhaini, na kwamba kwa sasa hajulikani alikopelekwa. Maafisa wa juu wa Chadema, mawakili wa Lisu na familia yake, wamedai kuwa juhudi zao za kutaka kuruhusiwa kumwona Lisu gerezani ziligonga mwamba, chama hicho kikidai kuwa kiongozi huyo alihamishwa katika gereza hilo kwa msafara wa magari. Rais wa Kenya William Ruto amemsimamisha kazi Daktari Swarup Mishra kama mwenyekiti wa bodi ya taasisi ya Kenya Biovax, hatua inayojiri kufuatia madai ya upandikizaji haramu wa figo katika hospitali ya Medihill mjini Eldoret, iliyoanzishwa na mbunge huyo wa zamani. Rais Ruto akisema hatua hii itatoa fursa ya uchunguzi kufanyika kuhusu madai dhidi ya hospitali hiyo viongozi vyanzo vya vya vilivyo karibu na vuguvugu la AFC M23 vimethibitishia RFI kwamba rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila alizuru mji wa Goma hapo jana. Na kulingana na vyanzo hivyo, rais huyo wa zamani alitokea jijini Kigali kabla ya kufika katika mji huo mashariki mwa Kongo. Kurejea kwa Kabila kuna kuja wakati kukiwa na hali ya wa wasiwasi, ambapo tangu Jumanne ya wiki hii idara ya intelijensia imekuwa ikifanya msako katika makazi ya, ya rais huyo wa zamani huko Limete jijini Kinshasa. Tukisalia nchini DRC, takriban watu 143 wanaripotiwa kufariki na makumi wengine hawajulikani walipo baada ya boti ilikuwa imebeba mafuta kushika moto na kuzama. Ripoti zinasema kuwa mamia ya abiria walikuwa kwenye boti hilo kabla ya tukio hilo la mapema wiki hii katika Mto Kongo. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 15215 kilohertz. Radio France Internationale. Nchini Nigeria upinzani umezua maswali kuhusu ziara ya Rais Bola Tinubu nchini Ufaransa ambapo amekuwa uh, nchini humo tangu Aprili 2 ikiwa ni ziara yake ya nane jijini Paris tangu kuingia madarakani Juni mwaka 2023. Hata hivyo, ofisi ya rais imekanusha uvumi wa mara kwa mara kwa Tinubu uh, amekuwa akizuru Paris kuonana na madaktari wake na kwamba ziara yake imeziara zake jini Paris zimekuwa za kibinafsi na kikazi. Watu wenye silaha wamewaua watu kumi na saba katika jimbo la Benu nchini Nigeria, hili likiwa tukio la hivi punde la machafuko ya kikabila kukumba eneo hilo katika wiki za hivi karibuni. Haya yanajiri wakati ambapo zaidi ya watu mia moja wameuawa katika mashambulio mengine mawili ndani ya wiki mbili katika jimbo la Plateau. Mamlaka nchini Ghana zimewaokoa watu 219, wengi wao raia wa kigeni kutoka mikononi mwa walanguzi wa binadamu wanaoendeleza shughuli zao katika eneo la Oyarifa jijini Akra. Mamlaka zimebaini kuwa waathiriwa hao, wengi wao vijana kutoka eneo la Afrika Magharibi, wanadaiwa kulaghaiwa na kupewa ahadi za uongo za kupata maisha bora na walikuwa wanashikiliwa kinyume na mapenzi yao chini ya hali ngumu na unyunyaji. Mahakama ya Tunisia inatazamiwa kutoa uamuzi wa kesi ya kupanga njama dhidi ya watu 40 wakiwemo watu mashuhuri huku mawakili wakipanga na kueleza kesi hiyo uh, kuwa ni mchezo wa kuigiza huku wengine wakiitaja kesi huo kuwa ishara ya utawala wa kimabavu wa rais Kais Saied. RFI. Takriban watu 80 wanaripotiwa kuuawa katika mashambulio ya anga ya Marekani yaliyolenga bandari ya mafuta ina inayodhibitiwa na waasi wa Huthi nchini Yemen. Takwimu zilizotolewa hapo jana na waasi hao pia zikisema watu wengine mia moja hamsini walijeruhiwa katika mashambulio hayo siku ya Alhamisi. Aidha, waasi hao walijibu mashambulio hayo ya Marekani kwa kuanzisha mashambulio yao mapya dhidi ya meli za Israeli na Marekani. Wizara ya Ulinzi ya Marekani imesema inapanga kuondoa wanajeshi wake wapatao elfu moja waliotumwa nchini Siria katika mezi zijazo, hatua hii ikipunguza idadi ya wanajeshi hao waliotumwa nchini humo kama sehemu ya juhudi za kimataifa za kupambana na kundi la Islamic State. Iran hapo jana imetafuta uungwaji mkono wa Urusi katika mazungumzo yake na Washington kuhusu mpango wa wa nyuklia wa Teheran kuelekea duru ya pili ya mazungumzo Hivi leo mjini Roma. Matangazo haya yanakujia kutoka hapa jijini Nairobi nchini Kenya.