Ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ambapo ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya RFI Kiswahili. Jupiter Mayaka. Miongoni mwa habari kuu asubuhi hii, mapigano makali yashuhudiwa usiku kucha mjini Goma, mashariki mwa DRC. Gabon hii leo kuandaa uchaguzi wa kwanza tangu mapinduzi na afya ya rais wa zamani wa Brazil Bolsonaro yaendelea kuimarika baada ya kulazwa. Karibu kwa matangazo awamu ya kwanza leo, ikiwa ni Juma Mosi tarehe 12 mwezi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mapigano makali ya silaha nzito yameshuhudiwa katika mji wa Goma usiku wa kuamkia leo, vyanzo vya usalama vikisema milipuko hii mikali ilisababishwa na uvamizi wa watu wenye silaha wanaohusishwa na askari wa jeshi la Wazalendo na FRDC katika makabiliano ya risasi na waasi wa AFC na M23 wanaodhibiti mji huo. Wakazi wenye hofu wanaripoti hali ya wasiwasi katika vitongoji kama vile Ndosho na Mugunga. Madaktari Wasiokuwa na Mipaka, MSF, Ijumaa wamelaani uvamizi mbaya katika hospitali moja ya mashariki mwa DRC na kundi la emishina tatu, taarifa ya MSF ikisema Takribani watu ishirini wenye silaha kutoka kundi hilo waliingia katika uwanja wa hospitali ya Keshero katika mji wa mashariki wa Goma usiku wa Aprili nne hadi tano, wakitafuta watu waliokimbilia hospitali hiyo. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetaka kuachiwa mara moja kwa kiongozi wa upinzani nchini Tanzania, Tundu Lissu, baada yake kukamatwa na kushtakiwa kwa uhaini, wakati huu chama chake cha CHADEMA kikimshtumu Rais Samia Suluhu Hassan kurejesha mbinu za ukandamizaji kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba. Utawala wa Addis Ababa siku ya Ijumaa umemteua kiongozi wa zamani wa waasi na aliyetimuliwa hivi majuzi kama waziri wa serikali, hatua ambayo wachambuzi wanahofia inaweza kuzidisha migawanyiko katika eneo la kaskazini linalozidi kuwa na wasiwasi wasi. Gatesh ama Getashu Reda alifukuzwa kama kiongozi wa utawala wa mpito na nafasi yake ikachukuliwa mapema mwezi huu na mkuu wa chama cha Tigray People's Liberation Front. Kule nchini Sudan, wanaharakati wamesema wapiganaji wa RSF hapo jana wamewaua raia 57 katika shambulio dhidi ya eneo la El Fasha huko Darfur Kaskazini, lakini pia karibu na kambi iliyokuwa inakabiliwa na njaa, wakati vita vya miaka miwili sasa vikiendelea kushuhudiwa RFI. Wengineko Afrika, wapiga kura nchini Gabon, hii leo wanapiga kura katika uchaguzi wa rais unaotarajiwa kumfanya mkuu wa jeshi la mpito Brice Oligui Nguema kuwa kiongozi wa kwanza wa nchi hiyo tajiri kwa mafuta kuchaguliwa tangu mapinduzi yake mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, alimpindua Omar Bongo Ondimba na mwanawe waliotuhumiwa kupora mali ya Gabon wakati wa utawala wao wa miaka hamsini na tano. Mamlaka ya utangazaji nchini Nigeria imepiga marufuku wimbo unaomkosoa Rais Bola Tinubu kupeperushwa kwenye redio na runinga. Wimbo huu kwa jina mwambie baba yako wake Edris Abdul Karim unakosoa vikali utawala wa Tinubu, ambaye miaka miwili ya kwanza madarakani imeshuhudia mzozo mbaya zaidi wa gharama ya maisha katika kizazi anapoanza mageuzi makubwa ya kiuchumi. Mamia ya watu waliandamana hapo jana nchini Afrika Kusini kupinga mauaji ya wanawake na unyanyasaji wa kijinsia, wakitaka janga hilo kutangazwa kuwa janga la kitaifa. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kilohertz, Radio France International. Nchini Brazil, rais wa zamani Jair Bolsonaro amesema anaendelea kupata nafuu ama afueni baada ya kulazwa hospitalini siku ya Ijumaa kutokana na maumivu makali ya tumbo, miaka sita baada ya kunusurika alipochomwa kisu tumboni. Mzee huyo mwenye umri wa miaka sabini ambaye anatafuta kurejea kisiasa, hata anapokabiliwa na kesi ya jinai, alianza kuhisi maumivu ya tumbo yasiyovumilika katika hafla ya kisiasa Ijumaa. Mzozo wa Lebanon kati ya Israeli na kundi la Hezbollah ulisababisha uharibifu na hasara ya kilimo ya zaidi ya dola milioni mia saba, kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa na mamlaka ya Lebanon. Rais wa Marekani Donald Trump amesisitiza kuwa sera yake ya ushuru inaendelea vizuri licha ya China kupandisha ushuru kwa bidhaa za Marekani hadi asilimia 125 katika vita vinavyoendelea vya biashara kati ya mataifa mawili yenye uchumi mkubwa duniani.