Saa moja na nusu majira ya Afrika Mashariki, hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Menclet ijai Asubuhi hii baadhi ya taarifa tumekuandalia: shughuli za kiuchumi za tatizika jijini Kinshasa nchini DRC kutokana na kukatika kwa umeme mara kwa mara; Nigeria yapokea zaidi ya dozi milioni e, moja ya chanjo ya homa ya uti wa mgongo; na masoko ya hisa ya kimataifa yaporomoka zaidi, China ikitangaza mpango wa kujibu hatua ya Marekani katika vita vya kibiashara. Karibu msikilizaji. Kukatika kwa umeme mara kwa mara kwenye jiji la Kinshasa nchini DRC kumetatiza shughuli za kiuchumi kwenye mji huo, raia wakionyesha kuchukizwa na namna serikali inayoshughulikia changamoto hii. Kutoka Kinshasa, Fredi Tendelonge ametutumia ripoti hii. Asubuhi mapema, wilaya la Matonje, katikati ya jiji la Kinshasa, tayari kumesikika sauti za pikipiki gari, lakini pia mungurumo wa jenereta zilizowekwa mbele ya duka na biashara mbalimbali mbali, kama hili la Lubanga. hatuwezi kufanya kazi kwa sababu hakuna umeme, ndiyo maana bosi wetu alinunua hii jenereta mm -hmm, ili irahisishe hii kazi yetu. Kwenye baa ya Davide, hali ni hiyo hiyo. upande wake anahisi kuwa kukatika kwa umeme ni kutokana na ukosefu wa nyaya mupya. Mara mingi umeme nakatika hapa, kwa hiyo eneo yote hakuna nyaya za mu, zote ni za zamani. Shirika la umeme lilialalisha kukatika mara kwa mara kwa umeme likisema ni kutokana na tatizo zinazojitokeza kwenye bwawa la Inga, lakini limesema ukarabati umeendelea. Desire Baleka ni mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo. Bwawa la Inga lina miaka hamsini. Kuna mashini mbili ambazo pia zina miaka hamsini, kwa hivyo zinaweza kuharibika mara kwa mara. Tunapaswa kufanya kile juhudi kabla ya kuzikarabati. Kukatika kwa umeme huhatarisha biashara ndogo ndogo na kuzorota kwa uchumi wa raia wa Kinshasa. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini humo, takriban watu milioni 28 wanakumbwa na hali mbaya ya njaa na wanahitaji msaada wa haraka kwa mujibu wa makadirio ya shirika la Integrated Food Security. Shirika hilo pia likisema karibu raia milioni 80 wa Kongo wanakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula. Serikali ya Rwanda hapo jana imesaini makubaliano na wakfu wa Gates yenye thamani ya dola milioni 75 kwa lengo la kuanzisha kituo cha AI ama akili mnemba. Kituo hicho kikitarajiwa kuongeza kasi ya maendeleo na matumizi sahihi ya teknolojia ya akili mnemba nchini humo, lakini pia barani Afrika. Nchini Kenya, watu watano wanaripotiwa kufariki kutokana na ugonjwa wa kipindupindu, wakati huu taifa hilo likikumbwa na mlipuko wa ugonjwa huo katika kaunti za Nairobi, Kisumu na Migori, taarifa ya wizara ya afya nchini humo ikisema watano hao ni miongoni mwa watu wengine 69 ambao wamethibitishwa kuwa na ugonjwa huo RFI. Nchi ya Nigeria imepokea zaidi ya dozi milioni moja ya chanjo ya homa ya uti wa mgongo kutoka kwa hifadhi ya kimataifa inayofadhiliwa na Gavi ili kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa huo hatari, ambapo tayari watu zaidi ya sabini wamefariki huku wengine zaidi ya mia nane wakiathirika kutokana na mlipuko wa hivi punde uliosambaa katika kaunti ishirini na tatu kati ya kaunti thelathini na sita nchini humo. Nchini Burkina Faso, vuguvugu la upinzani linalojumuisha mashirika ya kiraia na vyama vya siasa Patriotic Front limelaani kukamatwa kwa naibu katibu mkuu wake Romald Yaro ambaye ya amekuwa mkosoaji mkuu wa utawala wa kijeshi. Tukio hili la hivi punde ni la hivi punde katika mwendelezo wa kamata kamata inayowalenga wakosoaji wa serikali wa ya Ibrahim Traore. Zaidi ya watu elfu moja wamejitokeza hapo jana jijini Bangi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati katika maandamano ya amani yaliyoitishwa na wapinzani kwa lengo la kupinga uwezekano wa muhula watatu wa rais Faustin Archange Twadera pamoja na kulalamikia kupanda kwa gharama ya maisha. Maafisa wa juu wa serikali ya Afrika Kusini, kunradhi msikilizaji. Masoko ya hisa ya kimataifa yameporomoka zaidi hapo ya jana baada ya China kutangaza mpango wa kujibu hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kwa kutoza ushuru wa ziada wa asilimia 34 kwa bidhaa kutoka Marekani, hali inayozidisha vita vya kibiashara ambavyo vimewakumba wawekezaji pamoja na kuzua hofu ya kuzorota kwa uchumi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, amesema po jana kwamba Washington inasalia imara ndani ya muungano wa nchi zenye kujihami NATO, lakini akasema ni sharte nchi wanachama wakubali kuongeza malengo yao ya matumizi kwa ajili ya ulinzi. Rais Trump hivi karibuni amezua hofu miongoni mwa nchi za Ulaya na kuzifanya nchi wanachama kutilia shaka nia ya yake ya kutetea washirika wote wa muungano huo nchini Ukraine watu kumi na nane miongoni mwao watoto tisa wameuawa katika shambulio la kombora la masafa marefu lililotekelezwa na Urusi katika mji wa Kryvyi Rih, shambulio linalofanyika wakati juhudi za kusaka makubaliano ya usitishwaji vita yakionekana kugonga mwamba.