Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa 12 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corel tuliokuandalia mjumbe maalum wa jumuiya ya IGAD kuhusu mzozo wa Sudan Kusini. Raila Odinga aonya hali ni mbaya Sudan Kusini. Kiongozi wa zamani wa Guinea Musa Dadi Kamara aliyefungwa miaka 20 kwa mauaji wa wa ya wapinzani apewa msamaha ya rais na idadi ya vifo kutokana na tetemeko la ardhi nchini Myanmar yavuka watu 1600. Hujambo na karibu. Mjumbe maalum wa jumuiya ya IGAD kuhusu mzozo wa Sudan Kusini, waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga amerejea jijini Nairobi baada ya ziara yake jijini Juba kujaribu kufanya mazungumzo na rais Salva Kiir na makamu wake wa kwanza Riek Machar ambaye alikamatwa na kuzuiwa nyumbani. Odinga hapa anaeleza kilichojiri. Hali ya usalama katika jamhuri ya Sudan ya kusini inatatanisha sasa. Na mimi mwenyewe nilijaribu, nikauliza kama naweza kubaliwa niongee na Daktari Pachar, lakini hawako ni ruhusu kufanya haya. E, nilipotoka kule Juba nikaenda kule Entebbe kukutana na Rais Museveni, nikamwarifu juu ya yale ambayo mimi mwenyewe nilishuhudia kule katika Sudan Kusini, kukubaliana na yeye ya kwamba fanya mpango baadaye tena kurudi huko Sudan Kusini. Aza kusema hali haya sasa inatisha usalama sio tu kule eh, Sudan Kusini lakini eneo hii yote ya Afrika Mashariki. Huyu ni mjumbe maalum wa jumuiya ya IGAD kuhusu mzozo wa Sudan Kusini, waziri mkuu wa zamani wa Kenya, Raila Odinga. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan Jenerali Abdul Fata Al Buran ameapa jeshi litaendelea kupigana hadi pale wanamigambo wa RSF watakapoamua kuweka silaha chini. Katika hotuba yake ya kwanza tangu jeshi kutangaza kukomboa jiji kuu la Khartum, Al Buran amesema hapatakuwa na msamaha wala mazungumzo na kundi la RSF. Marekani imefanya shambulizi la anga dhidi ya wanajihadi wa Islamic State katika eneo la Puntland nchini Somalia na kuwaua baadhi ya wanajihadi hao ambao wamekuwa wakiongezeka kwa idadi eneo la Puntland, imesema ofisi ya uratibu wa jeshi la Marekani ukanda wa Afrika. RFI Nairobi 89.9 FM. Kiongozi wa zamani wa Guinea dikteta Musa Dadis Kamara aliyekuwa amehukumiwa jela kwa miaka ishirini kufuatia mauaji ya wapinzani wake mwaka elfu mbili na tisa amepewa msamaha kwa sababu za kiafya. Ila Ruingati anaeleza zaidi. Msamaha huu umetangazwa na uongozi wa kijeshi kupitia taarifa iliyosomwa katika televisheni ya taifa na msemaji wa serikali Jenerali Amara Kamara. Jean Dadis Kamara, mdogo wake kiongozi huyo wa zamani, amemshukuru kiongozi wa kijeshi Mamadi Dumbuya ambaye wiki hii alitangaza kuwa waathiriwa wote wa tukio hilo watalipwa fidia. Mwezi Juni mwaka uliopita, Kamara alihukumiwa jela baada ya kupatikana na hatia ya kuhusika na uhalifu dhidi ya kibinadam. Alipatikana na hatia ya kuagiza walinzi wake kuwafyatulia risasi na kuwaua wafuasi wa upinzani 156 waliokuwa wamehudhuria mkutano wa hadhara jijini Conakry Septemba tarehe 28 mwaka 2009. Mamia wa wafuasi wa upinzani walijeruhiwa katika tukio hilo, huku wanawake 109 wakibakwa na wengine kuzuiwa na kuteswa. Baada ya kuhukumiwa jela, kiongozi wa mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya ICC alikaribisha kifungo hicho alichosema ni funzo kwa watu wanaotekeleza visa vya uhalifu dhidi ya binadam. Nchini Bukina Faso, wanajeshi hamsini wameuawa katika shambulizi la kijihadi katika kambi ya wanajeshi wa akiba katika mji wa Diapaga, ambapo jeshi pia lilipoteza silaha kadhaa zingine zikichomwa moto na wanajiadi hao walioshambulia siku ya Ijumaa. Shirika la afya duniani WHO limethibitisha watu 329 wamepoteza maisha nchini Angola kufuatia mlipuko wa kipindupindu ambao umeripotiwa katika mikoa 16 kati ya 21, visa zaidi ya elfu nane zikiripotiwa tangu Machi 23. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi ya 11790 kilohertz, Radio France Internationale. Idadi ya watu ambao wamepoteza maisha kufuatia tetemeko la ardhi nchini Myanmar imevuka watu elfu moja mia sita huku juhudi za uokoaji zikiendelea, wananchi wengine wakilazimika kutumia mikono yao kuchakura kwenye vifusi vya majengo. Wapiganaji wanaopinga mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili ishirini na moja People's Defence Force ambao wamekuwa kwenye vita na utawala wa kijeshi na wametangaza usitishwaji wa vita kwa majuma mawili ili kuruhusu operesheni za uokoaji. Vikosi vya Israel vimefanya mashambulizi ya ardhini eneo la Rafa kusini mwa Gaza na kuwaua watu 24 wakati waziri mkuu Benjamin Netanyahu akiwasilisha pendekezo la usitishwaji mapigano.