zaji kule Afrika ya kati, visasa, nuswa, ya kati hivi sasa ni saa 12 na nusu. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli Awamu ya kwanza ya matangazo yetu hii leo ikiwa ni Machi 16 mwaka 2025. Baada ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba taifa la Angola la taka pande ya lataka, panda, simu nchini DRC kusitisha vita kufikia leo. Afrika Kusini yasikitishwa na hatua ya Marekani kumtimua balozi wake, huku Marekani ikitekeleza mashambulio dhidi ya waasi wa Kihudhi. po tulipo. Hujambo na karibu kwa awamu ya kwanza ya matangazo yetu asubuhi hii. Msikilizaji tunze ni taarifa kwamba mwenyekiti wa umoja wa Afrika ambaye pia ni rais wa Angola na mpatanishi wa zamani wa mchakato wa Luanda, Rais Jao Lorengo amezitaka pande hasimu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusitisha vita ili kufanikisha mazungumuzo yanayotarajiwa kufanyika kati ya kundi la M23 na ujumbe wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku ya Jumanne. Rais Lorengo anataka mapigano kusitishwa kufikia hii leo usiku chama tawala nchini Uganda cha Rais Yoweri Museveni NRM kimekataa kukubali matokeo ya uchaguzi mdogo wa eneo bunge la Kawempe ambao chama cha upinzani cha NUP cha Bobi Wine kilibuka na ushindi, chama cha Rais Museveni NRM kikisema uchaguzi uligubikwa na udanganyifu mkubwa na kwamba hakitakubali matokeo yaliyompa ushindi kiongozi wa upinzani. Raia wa Sudani wanaokimbia vita hasa katika jiji la Alfasha wameripotiwa, msikilizaji, kuanza kutafuta hifadhi kwenye vifusi vya majengo yaliyoporomoka chini ya ardhi ili kujikinga na mapigano yanayoendelea kati ya jeshi na wapiganaji wa Resef, mapigano ambayo yalianza Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Nchini Ethiopia, serikali nchini humo imesema inafuatilia kwa karibu sana hali katika jimbo lenye utata la Tigray ambalo linashuhudia taharuki kutokana na mvutano ndani ya chama cha e, TPLF ambacho kinatawala eneo hilo la kaskazini mwa Ethiopia, hatua ambayo imetishia utekelezaji wa mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambao ulisainiwa kule Pretoria nchini Afrika Kusini, na kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vilidumu kwa zaidi ya miaka miwili katika jimbo hilo la Tigrei. RFI Goma 98.0 FM. Bila shaka msikilizaji, ni matangazo yanayokuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Unaweza pia kutembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili kuzisoma na kuzielewa kiundani taarifa hizi Afrika Kusini imeeleza kusikitishwa kwake na hatua Marekani kumtimua balozi wake Ibrahim Rusul kwa tuma za kuwa mbaguzi wa rangi. Afrika Kusini hata hivyo imesema iko tayari kabisa kuendeleza ushirikiano wa kuelewana na Marekani, kipindi hiki taaruki ya kidiplomasia ikiendelea kushuhudiwa kati ya nchi hizo mbili, ambapo pia Marekani imekuwa ikituhumu Afrika Kusini kwa kutekeleza sheria ambayo imekuwa ikidai kwamba ni ya kibaguzi dhidi ya walowezi nchini Afrika Kusini. Kampuni ya mafuta ya Total ambayo inatokea nchini Ufaransa imefunguliwa mashtaka katika taifa hilo la Ufaransa kwa tuhuma za kuhusika na mauaji ya raia pamoja na kushindwa kuwasaidia kipindi wanajihadi walivamia umuji wa Palma nchini Msumbiji mwaka elfu mbili na ishirini na moja na kuwaua raia wapatao zaidi ya hamsini na nane. Total inaji imekuwa iki daiwa kwamba ilitepetea wakati ikiendeleza shughuli zake eneo hilo na kushinda kuwalinda raia. Wapiganaji wenye uhusiano na jeshi la serikali nchini Burkina Faso wamehusishwa na vifo vya raia zaidi ya 58 juma hili, kwa mujibu wa shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. Human Rights Watch likisema hata hivyo kwamba huenda idadi ya vifo eneo hilo ikawa juu zaidi kutokana na kwamba baadhi ya watu hawajakadiriwa mahala walipo. Kile utakapokwenda kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 11790 kilohertz Radio France Internationale ni matangazo ya msikilizaji yanayokuja mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi, hapa nchini Kenya. Marekani imetekeleza shambulio dhidi ya wa wapiganaji wa Kihouthi na kwa ua zaidi ya ishirini na wanne kwa madai ya kutatiza shughuli katika bahari ya Shamu. Rais Donald Trump kionya Iran, ambayo imekuwa ikiunga mkono wapiganaji hao, kuwa itajukumika iwapo itaendelea kuunga mkono waasi wa, wa, wa Kihouthi. Watu zaidi ya thelathini na watatu wamefariki nchini Marekani kutokana na mvua kubwa ambazo zinaendelea kunyesha pamoja na upepo mkali katika taifa hilo. Na mwitikio wa Urusi kuhusu mapigano na kumaliza vita nchini Ukraine hauridhishi kwa mujibu wa waziri mkuu wa Uingereza, Kiastama, anayesema Urusi sharti ishurutishwe kuja kwenye meza ya mazungumzo kumaliza vita. Ni matangazo ya msikilizaji ambayo yanakuja mbashara na kutoka na Nairobi, Kenya.