Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili Redio France International. Caroline Courier tulio tuliokuandalia awamu ya kwanza. Wapiganaji wa makamu wa kwanza wa Sudan Kusini Riek Machar wa wakamata matika wanajeshi 108 wa jeshi la Sudan. Utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso waunda kikosi maalum kupambana na wanajihadi na rais wa Urusi Vladimir Putin awataka wanajeshi wa Ukraine kujisalimisha eneo la kask Jumamosi njema kwako msikilizaji. Tuanzie kule Sudan Kusini, katika kile kinachoonekana kama kulipiza kisasi, wapiganaji wa SPLMIO watiifu watifu wa makamu wa kwanza wa kwanza wa Sudan Kusini Riek Machar wamewashika mateka wanajeshi mia moja na wanane wa Sudan Peoples Defence Force wa serikali ya muungano wa Juba. Kufikia sasa, zaidi ya wapiganaji ishirini wanaomtii makamu wa rais wa Sudan Kusini Riek Machar wangali wamezuiliwa wa na serikali katika kaunti ya Nasir kwenye jimbo la Apanail. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan James Shimanyula ametutumia ripoti ifuatayo. Kuendelea kuzuiliwa kwa wapiganaji hao na wanajeshi mia sita kuendelea kuizingira nyumba ya Machar kumesababisha SPLMIO kuwashika mateka na kuwazuia wanajeshi wa serikali mia moja na nane. Pok Both Balwang, msemaji rasmi wa Riek Machar. So have... kufikia sasa tumewashika na kuwazuia maafisa 108 wa kikosi cha kijeshi cha serikali cha SSPDF, hadi leo wanalindwa vyema na wapiganaji wa SPLM-IO. Kwa upande wake msemaji wa kijeshi wa serikali ya Sudani Kusini, Meja Jenerali Lal Ruai Kowang alikuwa na haya ya kusema. Tutapeleka ujumbe kwa SPLM, IO, na White Army. Tutawasihi waheshimu sheria za kimataifa za kulinda waliotekwa na kuhakikisha kuwa waliotekwa kamwe hawajeruhiwi na kwamba watakubaliwa kupokelewa na shirika la msalaba mwekundu. Haya yanajiri wakati huu kukiwa na hofu ya kutokea mapigano mapya kati ya wanajeshi wa Machar na wale wa rais Salva Kiir. Watu 31 wamepoteza maisha nchini Ethiopia kutokana na mlipuko wa kipindupindu ambao umeambukiza watu zaidi ya 1500 katika eneo la Gambela, limesema shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka. Umoja wa Ulaya unatarajiwa kutangaza vikwazo kwa watu kumi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na Rwanda wanaotuhumiwa wana kuchochea mzozo wa mashariki mwa DRC. Vikwazo hivyo vita tangazwa katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za EU siku ya Jumatatu. Wanasiasa wakuu wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Martin Fayulu na Mois Katumbi, wamesema wanaunga mkono mazungumzo ya moja kwa moja kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23 yanayotazamiwa kuanza juma lijalo, nchi ya Angola ikiwa ni mpatanishi. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi ya 11790 kilohertz. Radio France Internationale. Utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso umetangaza unaona kikosi maalum cha dharura cha wanajeshi elfu kumi na nne pamoja na raia kitakachosaidia kupambana na wanajihadi, amethibitisha waziri mkuu Jean Emmanuel Odrago. Uandishi wawili wa Chad wanaotuhumiwa kwa kushirikiana na Urusi wataendelea kusalia jela wakisubiri siku ya kusikilizwa kwa kesi yao baada ya kikao kilichopangwa wiki hii kwa kwa muda usiojulikana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio ametangaza kuwa balozi wa Afrika Kusini nchini humo Ibrahim Rasool ni mtu asiyetakikana, akimtuhumu kwa kuwa mbaguzi na asiyependa Marekani wala rais wake Donald Trump. RFI. Rais wa Urusi Vladimir Putin amewataka wanajeshi wa Ukraine eneo la kask kujisalimisha na wataokoa maisha yao, wakati huu rais mwenza Volodimir Zelenski akimlaumu kwa kuhujumu juhudi za kupatikana mwafaka wa kumaliza vita. Hii inajiri wakati huu mataifa ya Ulaya ikiwemo Ujerumani, Ufaransa na Uingereza zikiendelea kuyakosoa majibu ya Putin ya kukubali mpango wa kusitishwa mapigano kwa siku 30 ila kwa masharti magumu. Wapiganaji wa kundi la Hamas wamesema wako tayari kumwachia mateka mteka ambaye ni raia wa Israel na Marekani na miili ya watu wengine wane, baada ya Hamas na Israel kurejea kwenye mazungumzo ya kutafuta mwafaka wa kusitishwa vita. Mark Carney ameapishwa kuwa waziri mkuu mpya wa Kanada na kwenye hotuba yake ameapa kuwa kamwe nchi hiyo haitakuwa sehemu ya Marekani. Kiongozi wa zamani wa Ufilipino Rodrigo Duterte, ambaye anakabiliwa na makosa ya uhalifu dhidi ya binadamu katika mahakama ya ICC, baada ya kuunda kikosi kilichofanya mauaji ya washikiwa wa dawa za kulevya, hapo jana ameshtakiwa mara ya kwanza akifuatilia kusikilizwa kwa kesi yake kwa njia ya mtandao.