Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu, awamu ya kwanza. Lakini kwanza, tupate muktasari mkuu. Wa kikosi cha operesheni cha kulinda amani cha Umoja wa ma Mataifa ametaka kuheshimiwa kwa ardhi na mipaka ya taifa la DRC. Kampeni za uchaguzi mkuu nchini Gabon zinaendelea kushika kasi, huku siasa za ukabila na chuki zikizidi kuongezeka. Na rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski na waziri mkuu wa Uingereza wametia saini mkopo wa pauni bilioni 2.2 kwa ajili ya vifaa vya kijeshi vya Ukraine. Karibu msikilizaji. Mkuu wa kikosi cha operesheni cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa Jean Pierre Lacroix akiwa ziarani jijini Beni mashariki mwa DRC ametaka kuheshimiwa kwa ardhi na mipaka ya nchi hiyo. Lacroix ametoa kauli hii wakati huu waasi wa M23 wakichukua majiji ya Goma na Bukavu na kutaka utekelezwaji wa azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kikanda kutaka kusitishwa kwa vita. ambao wanaunga mkono na Rwanda, lakini pia kufuatia madhara ambayo yasiyoelezeka kwa ngazi tofauti, hasa zaidi sekta ya kibinadamu kiuchumi na kijamii, kilicho muhimu kwa sasa ni utekelezwaji wa azimio la Umoja wa Mataifa ambalo linataka kuheshimiwa kwa mipaka ya DRC, lakini pia usitishwaji wa vita bila masharti kwa mujibu wa mikataba ya Nairobi na Rwanda na kuondoka kwa wanajeshi wa Rwanda katika ardhi ya DRC. Lakini pia nimewaeleza kuhusu mpango wa Umoja wa Mataifa ambao utaipa MONUSCO muhula mpya ili kusaidia katika suala hili la usitishaji wa vita, na tunaamini kwamba jambo hilo litafanyika. Kama Umoja wa Mataifa, tutaendelea kufuatilia kinachoendelea kwa nguvu zote. Baada ya ziara huko Beni, la Crua anaelekea Entebbe kukutana na wenzake kutoka kikosi cha MONUSCO na mashirika mengine ya umoja wa Mataifa yaliyokimbilia nchini Uganda baada ya uvamizi wa M23. Nchini Kenya, hospitali za kibinafsi na za vijijini zimedai kufichuliwa kikamilifu kwa mfumo mpya wa ulipaji bima mpya ya afya ya jamii ya SHA, ikionya kuwa ukosefu wa uwazi ni wa ku na unaweza kuondoa imani katika mfumo huo. Kule Uganda, mtoto mdogo amekufa kutokana na virusi vya Ebola huku akiwa mwathiriwa wa pili wa, wa mlipuko uliotangazwa mwishoni mwa mwezi Januari. Siku ya Jumanne, wizara ya afya ilithibitisha kwamba ilikuwa imerekodi visa kumi vya virusi vya Ebola na vifo vikiwemo vya muuguzi katika hospitali ya rufaa ya kitaifa ya Mulago ambaye alikuwa amefariki 93.7 FM. Msikilizaji mm. Nchini Gabon, mwezi mmoja na nusu kabla ya uchaguzi mkuu, joto la kisiasa linazidi kupanda, huku hali ya wasiwasi ikizidi kushuhudiwa, huku siasa za ukabila na chuki dhidi ya vyama pinzani vya kisiasa zikizidi kuongezeka. Uchaguzi wa urais utafanyika Aprili tarehe 12 mwaka huu. Kule nje, mvua kubwa ilionyesha mwaka jana, ambayo ilisababisha mafuriko makubwa kote nchini humo ilisababisha vifo vya takriban watu mia nne na kuathiri zaidi ya watu milioni 1.5 kulingana na idadi ya mwisho iliyotangazwa na serikali siku ya Jumamosi. Nchini Afrika Kusini, mamia ya raia wanaounga mkono mapenzi ya jinsia moja wameandamana jijini Cape Town kumwenzi imamu wa kwanza duniani ambaye alitangaza wazi wazi kuwa ni shoga na ambaye aliwawa mwezi uliopita kwa kupigwa risasi. Muhsin Henrik, ambaye aliendesha msikiti, aliwawa kwa kupigwa risasi mwezi Februari. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz, Radio France International. Rais wa Urusi Volodymyr Zelensky na waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer wametia saini mkopo wa pauni bilioni 2.26 kwa ajili ya vifaa vya kijeshi vya Ukraine ambapo utalipwa kwa kutumia faida kutoka kwa mali ya Urusi iliyohifadhiwa. Keir Starmer amemhakikishia ame Volodimir Zelenski kuwa Uingereza inamuunga mkono kikamilifu. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema kwamba nchi yake bado inahitaji uungwaji mkono na rais wa Marekani Donald Trump, licha ya Trump kumshutumu katika makabiliano ya televisheni. Serikali ya Israel imeidhinisha kuongezwa kwa muda wa usitishwaji vita wa Gaza kwa muda wa, si, kwa muda wa wiki sita zijazo kwa kuzingatia kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhan. Mrengo wa kijeshi wa Hamas umetoa kanda inaonyesha kile kinachoonekana kuwa mateka kadhaa wa Israel uko Gaza wakati awamu ya kwanza ya usitishaji mapigano ikikaribia kumalizika, huku kukiwa na sintofahamu kuhusu hatua zinazofaa kuchukuliwa. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameonya kuwa Uturuki inaendeleza mapambano dhidi ya kundi la