Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. George Ajoi Asubuhi hii msikilizaji, tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza ni muktasari. Mkutano wa wakuu wa majeshi wa jumuia ya Afrika mashariki na jumuia ya maendeleo ya kusini mwa Afrika sadak kufanyika Jumatatu hii. Wanajeshi wamewaua zaidi ya magaidi 80 na kuwakamata wengine 198 nchini Nigeria. Na raia nchini Ujerumani wanapiga kura leo baada ya kampeni kali za uchaguzi zilizotawaliwa na kuzorota kwa uchumi wa nchi hiyo. Karibu msikilizaji. Mm, mkutano wa wakuu wa majeshi wa jumuia ya Afrika Mashariki na jumuia ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADAK hatimaye utafanyika Jumatatu hii, yani hiyo kesho, kwa lengo la kuandaa ramani ya pamoja ya usitishwaji vita na wa mashariki mwa DRC. Hatua hii imeafikiwa baada ya wakuu wa kijeshi wa kanda kutoka EAC kukutana jijini Nairobi siku ya Ijumaa kujadili hali ya mashariki mwa DRC, wakati huu rais wa DRC Felix Tshisekedi anatarajiwa kuzindua serikali ya umoja huku, akikubaliwa akikabiliwa na shinikizo la ndani kutokana na jinsi anavyoshughulikia mashambulizi ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda katika majimbo ya mashariki. Katibu wa masuala ya kigeni nchini Marekani, Marco Rubio, amefanya mazungumzo na rais wa Kenya William Ruto kupitia njia ya simu kujadili mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC ikiwa ni pamoja na kutekwa kwa mji wa Goma na Bukavu na kundi la waasi wa, wa M23 linaloungwa mkono na Rwanda. Viongozi hao wamesisitiza kuwa hakuna suluhu la kijeshi kwa mzozo huo na kutoa wito wa kusitishwa mara moja kwa mapigano hayo sitiza kujitolea kwao kushinikiza azimio la kidiplomasia kwa mzozo huo. Serikali ya kijeshi ya Sudan imesema itatangaza hatua ya kutafuta soko la majani chai kutoka katika mataifa mengine baada ya kuishtumu Nairobi kwa kuwa mwenyeji wa uzinduzi wa serikali ya RSF. Haya yanajiri baada ya Sudan kumwagiza balozi wake nchini Kenya kurejea nyumbani kwa mashauriano zaidi Kiarabu zimekuwa soko kubwa zaidi la chai kutoka Kenya. Arifa Juba 90.4 FM. Nchini Nigeria wanajeshi wamewaua takriban magaidi 82 na kuwakamata wengine 198 na kuwaokoa mateka 93 waliotekwa nyara kwa kipindi cha wiki moja iliyopita. Aidha, wanajeshi hao walipata silaha na risasi 152 za aina mbalimbali mbali, pamoja na bunduki tano miongoni mwa silaha zingine. Afrika Kusini imesema inaunga mkono mazungumzo ya kumaliza vita vya Ukraine, mazungumzo ambayo inasema sharti kushirikishwa kwa rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski, ambaye anatazamiwa kuzuru Afrika Kusini hivi karibuni. Serikali ya kijeshi ya Mali imesema inachunguza madai kwamba wanajeshi waliwaua wali takriban raia ishirini na wawili kaskazini mwa nchi hiyo siku ya Jumatatu. Madai hayo yalitolewa na muungano wa waasi wa Tuareg wanaotaka wana kujitenga na ambao unapambana na serikali ya Mali katika eneo hilo. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 11790 kHz, Radio France Internationale. Raia nchini Ujerumani wanapiga kura leo baada ya kampeni kali za uchaguzi zilizotawalwa na kuzorota kwa uchumi wa nchi hiyo na msururu wa mashambulizi mabaya ambayo yamefanya uhamiaji na usalama kuwa swala kuu. Friedrich Merz, kiongozi wa kiafidhina, yuko katika nafasi nzuri ya kunyakua ushindi katika uchaguzi ambao unatarajiwa kuwa ama unatazamiwa kwa karibu sana na bara la barala Ulaya na vilevile vile taifa la Marekani ya afya ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis haijaimarika, baada ya kulazwa hospitalini wiki iliyopita. Papa Francis anatibiwa ugonjwa wa nimonia katika hospitali ya Gemelli mjini Roma, nchini Italia. Nchini Ufaransa, mtu mmoja ameuawa na maafisa watatu wa polisi kujeruhiwa katika shambulio la kisu katika mji wa Mulhouse mashariki mwa taifa la Ufaransa. Mfungwa mmoja nchini Ufaransa aliyekuwa akikimbia tangu kuachiliwa huru mwezi Mei mwaka jana katika shambulio la kuvizia ambalo lilisababisha vifo vya maafisa wawili wa magereza amekamatwa kule Romania. Waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer na rais wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen wamejadiliana haja ya kupata amani ya haki na ya kudumu nchini Ukraine. mazungumzo yao yalifanyika kwa njia ya simu. Israel imesema kuwa inachelewesha kwa muda usiojulikana kuachiliwa kwa zaidi ya wafungwa mia sita wa kipalestina katika kikwazo kingine kinachoweza kuwa kibaya zaidi katika mchakato wa kusitisha mapigano. Mas, msikilizaji, matangazo haya ukiwa jijini Nairobi unayapata moja kwa moja kupitia 89.9 FM.