Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International, Caroline Corel tuliokuandalia awamu ya kwanza. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa la amuru Rwanda kuondoa vikosi vyake DRC. Idadi ya wa wakimbizi wanaovuka ikipanda ripoti ya polisi ya Afrika Kusini yaonyesha kupungua idadi ya mauaji, na rais wa Marekani Donald Trump abadili msimamo kuhusu mchakato wa kujaribu kumaliza vita vya Ukraini na tumai, jumamosi yako imeanza salama. Karibu katika awamu ya kwanza ya matangazo yetu. Wakazi wa mji wa Kamanyola, jimbo la Kivu Kusini, nchini DRC waliokimbia makazi yao kwa kuhofia waasi wa M23 wanaoendelea kuchukua maeneo zaidi mashariki mwa DRC walivuka mpaka na kuelekea Bukarama, huku wengine wakikimbilia nchi ya Burundi. Mwandishi wetu Christopher Karenzi yupo Rusizi na hii hapa ripoti yake. kubeba vitu vya wakawaji wa Kamanyola. Baadhi ya wakazi waliokuwa wamekimbilia porini, nchi jirani ya Burundi, wakiofia M23, wameanza kurejea, pia kama wanavyoeleza Erika Agustin. Wameshaanza kurudi, nadhani wamingi wote wameshakuwa wamefika kwenye mwingini, walikuwa wamevuka ngambo wa Urundi ndo angali kule kuli, lakini wako wanakuja polepole, kwa hiyo mwingine inaanza kuendelea. Wilaya ya Rusizi ambayo ilipokea wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapakana na Bukavu upande wa DRC na mpaka wa Ruhwa upande wa Burundi. Christopher Karenzi, Rusizi, RF Kiswahili. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lililokutana jana kwa mara ya kwanza imepitisha azimio lililolaani nchi ya Rwanda kwa kuunga mkono waasi wa M23 wanaoendelea kushambulia maeneo mashariki mwa DRC, likitaka Kigali kuondoa vikosi vyake mara moja. Baraza hilo limesisitiza jeshi la Rwanda kuacha kuwasaidia M23. Wakuu wa majeshi kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki wamekutana Nairobi hapo jana kujadili hali ya salama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo, hii ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa, wa maazimio ya kikao cha viongozi wa EAC na SADC jijini Dar es Salaam ambapo walipitisha usitishwaji wa mapigano bila masharti nchini DRC. Shirika la Msalaba Mwekundu nchini Kenya limethibitisha kisa cha moto katika uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta, tukio ambalo mamlaka zimesema hazijaathiri shughuli za kawaida, ingawaje chanzo bado akijabainika. RFI Nairobi 89.9 FM. Idara ya polisi nchini ya Afrika Kusini imetangaza kuwa matukio ya watu kuuawa yalipungua kwa asilimia kumi kwa kipindi cha robo ya mwaka uliopita, lakini watu 75 wanauawa kila, kila siku. Senzo Mchunu ni waziri wa maswala ya polisi nchini ya Afrika Kusini. Kauli hii ya Ramaphosa inakuja wakati huu Marekani na Urusi zikianza mchakato wa Samahani kwa mkanganyiko wa sauti, tutakuletea sauti hiyo baadaye. Tukisalia Afrika Kusini, nchi hiyo imesema inaunga mkono mazungumzo ya kumaliza vita vya vi Ukraine, mazungumzo ambayo inasema sharti kushirikishwa rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski ambaye anatazamiwa kuzuru Afrika Kusini hivi karibuni. Waziri Mkuu wa Senegal Osman Sonko hapo jana ameshiriki kipindi cha kujibu maswali bungeni kuhusu serikali yake, ambapo ametaka ukaguzi zaidi kufanyika baada ya ripoti ya kaguzi wa serikali kuonesha ubadhirifu katika matumizi ya serikali wakati wa utawala uliopita. RFI. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin asharti as kuafikiana ili kumaliza vita kati ya nchi zao. Hii inakuja ya hapo, baada ya hapo mbeleni rais Trump kuongoza mchakato wa mazungumzo ambao Kiev haukushirikishwa. Wizara ya ulinzi nchini Marekani kuanzia wiki ijayo itawapunguza wafanyakazi elfu tano mia nne katika mkakati wa Rais Donald Trump kupunguza idadi ya wafanyikazi wa umma. Kiongozi wa mrengo wa kulia nchini Ufaransa Jordan Bardella amesema amebidi kusitisha mpango wa kuhutubia nchini Marekani baada ya kutolewa matamshi ya kinazi iliyotolewa na kiongozi wa chama cha conservative nchini humo Steve Bannon. Viongozi wa nchi za Kiarabu wamekutana jana Riyadh kupanga mikakati ya ujenzi wa eneo la Gaza.