Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi Asubuhi hii msikilizaji, tumekuandalia mengi tu lakini kwanza ni muktasari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kuwa mzozo wa DRC huenda ukaenea na kuwa wa kikanda. Takriban watu 48 wamefariki katika mgodi wa dhahabu magharibi mwa Mali, na watu 15 wamefariki na wengine 15 kujeruhiwa katika mkanyagano jijini New Delhi, jijini Delhi nchini India usiku wa kuamkia leo. Msikilizaji, ni kukaribisha katika matangazo yetu awamu ya kwanza asubuhi hii. Na katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameagiza kuheshimiwa kwa ardhi na uhuru wa DRC akionya pia dhidi ya mzozo wa DRC kuenea na kuwa wakikanda. Matamshi yake katika kikao cha wakuu wa nchi za umoja wa Afrika uliofanyika jijini Adis Ababa hiyo jana nchini Ethiopia ameyatoa wakati huu waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda wakiingia katika mji wa Bukavu, Kivu Kusini, nchini DRC. Wakongomani wamekuwa wakiteseka kutokana na machafuko ya kila mara na mapigano yanayoendelea Kivu Kusini kutokana na mashambulio ya M23 yanatishia ya mzozo wa kikanda. Hakuna suluhu ya kijeshi kuhusu mzozo huu, mazungumzo ni lazima yaanze. Uhuru na ardhi ya DRC ni lazima viheshimiwe. Must be respected. ni katibu mkuu wa umoja mataifa antonio guterres kenya imepoteza uchaguzi wa uwenyekiti wa tume ya umoja wa afrika baada ya mgombea wake raila odinga kushindwa kwenye raundi ya sita ya kura ambapo mgombea wa jibuti mahamud ali yusuf alitangazwa mshindi kwa kura 33 carol korir na taarifa zaidi Kura iliyohitajika ili kutangazwa mshindi ni kura thelathini na tatu. Na baada ya raundi ya nne, Randriamandrato alijiondoa kwenye kinyang'anyiro, Raila Odinga akijiondoa katika raundi ya sita akiwa na kura 21 dhidi ya mpinzani wake Ali Yusuf aliyekuwa na kura ishirini na sita. Na kwenye raundi ya saba, Mahamud Ali Yusuf alijipatia kura thelathini na tatu na kutangazwa mshindi. Baada ya uchaguzi huo, Rais William Ruto alielezea kutamauka kwake, hata hivyo Raila Odinga akionyesha kuto Kisika ukienda kwenye mapambano, kuna mambo mawili, unaweza kushinda au kushindwa. Na hii ni mojawapo. Sina kinyongo bali nina furaha kwa kweli. Si mara ya kwanza kwa uchaguzi wa au kwenda zaidi ya raundi moja. Mwaka elfu mbili kumi na saba Musa Faki Mahamat, mwenyekiti anayeondoka alitangazwa mshindi pia katika raundi ya saba, na kwenye uchaguzi wa naibu mwenyekiti wa tume hiyo, ambapo kulikuwa na ushindani mkali kati ya mgombea kutoka Moroko, Algeria na Misri, Balozi Salma Malka Hadadi kutoka Algeria alitangazwa pia mshindi baada ya raundi saba. Carol Corir, Addis Ababa, RFI Kiswahili. Wakati hayo yakijiri hapa nchini Kenya, wakazi mbalimbali mbali ya sana kutokea Raila Odinga wametoa hisia mseto kufuatia matokeo hayo. Victor Muturi alikuwa katika eneo la Kisumu na ametutumia taarifa ifuatayo. <laughs> wakaaji wa Kisumu eneo mbalo ni ngome ya Raila Odinga wametoa hisia mbalimbali kufuatia kushindwa kwake kwenye uchaguzi wa tume ya Umoja wa Afrika AUC. Mimi ndio chance mmoja. Sisi tumekubali kushindwa. Hakuna vile tunaweza fanya. Nilikuwa natarajia ashinde. Mimi sioni vibaya kwa sababu hakuna kitu yenye inanisaidia nayo. Si ameanguka tu amezoea hivi. Nchini Kenya, hususan eneo hili la Nyanza. Wengi walitarajia kiongozi huyo kushinda uchaguzi huo ambao ulikuwa na ushindani mkali. Eh, mimi hata moyo yangu imekufa, nimelia hata sasa sijiwezi. Result yenye merudi imekuwa mbaya kabisa. Mtafute tu wenye wanaweza kutufanyia guiding and counseling. Inaitwa Abok, inafanya kazi hapa wa Kisumu. Unajua, kitu imeniuma kabisa, nimechukua timu yangu kwenda mpaka Ethiopia, nimerudi saa hii ya msiku ya leo na tumeshindwa. Hata hivyo, baadhi ya wakazi wanasema kushindwa kwake ni fursa kwake kurejea nyumbani na kuendelea na majukumu yake kama kiongozi wa upinzani. Upande wangu nimependezwa. Baba akianguka uh, akuje nyumbani atetee wananchi kama kawaida. Vitu mingi zitafanyika huku, na yeye ndo mtetezi wetu, aege kuwa mzuri. Kama ametuacha aende huko nje, akuje huku atulize akili then aanze ile kazi yake ya kutatia wananchi. Raila rudi, achukue kiti chake chenye aliazima nyongo, aendelee na kazi yake, aendelee kuwa opposition leader, aendelee kumulika Ruto na tocha. Kikosa anamwambia hapo, umekosa opposition leader, wawe kwa barabara mzuri. Dinga alishindwa na maamuda. Takriban watu 48 wamefariki wa Jumamosi katika wakati wa mgodi kuporomoka magharibi mwa taifa la Mali. RFI. Afrika Mashariki ni saa moja da na dakika thelathini na sita. Takriban watu 15 wamefariki na wengine 15 kujeruhiwa, katika mkanyagano katika kituo cha reli katika mji wa India New Delhi usiku wa kuamkia leo. Waziri mkuu wa Delhi Atishi amesema kwamba wengi wa waasiriwa walikuwa mahujaji ambao walikuwa wakienda kuhudhuria ibada ya kanisa.