bara kabisa, msikilizaji. Ni saa moja na nusu wa Afrika Mashariki. Haya ni matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tunakuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Benson Wakoli Nam ndilo jina langu, msikilizaji. Baada ya taarifa ambazo tumekuandalia ni kwamba, mbivu na mbichi kubainika leo wakati viongozi wa Afrika watamchagua mwenyekiti mpya wa tume ya Umoja wa Afrika. Aliyekuwa rais wa Namibia kuzikwa mwezi ujao. Wakati Marekani ikikosoa demokrasia ya Ulaya. Viongozi wa Afrika baadaye leo anatarajiwa kumchagua mwenyekiti mpya wa tume ya Umoja wa Afrika, ushindani mkali ukitarajiwa kati ya mgombea wa Kenya aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga, waziri wa mambo ya nje wa Jibuti Muhamed Ali Yusuf na Richard Randia Mandratu kutoka Madagaskar. Karo Koril yuko Addis Ababa, naongana naye kwa njia ya simu. Karo Koril, unazungumziaje hali kwa sasa? Benson, unavyojua kwamba leo ni siku kuu katika makao makuu ya AU ambapo marais arobaini na tisa na viongozi wa serikali, na hali ilivyo ni kwamba sasa huenda kutakuwa na adau ya pili. Kulingana na vyanzo vya ndani ni kwamba uchaguzi huu utakuwa ni una ushindani mkubwa sana wakati wa uchaguzi bikaru. Je, wagombea wanaogombea kiti hichi wataruhusiwa kuingia katika ukumbi wa uchaguzi. Pengine nafikiri wao, si kama hawatakuwa anawakilisha nchi zao, hawataruhusiwa. Kumbuka wale ambao wanaruhusiwa ndani ni wale ambao wanapiga kura. Yule mgombea kutoka Jibuti, kumbuka yeye anawakilisha nchi yake, alikuwa ameshiriki kwa mfano katika kikao cha Baraza la Usalama ambalo lilikuwa linafanyika jana, alikuwepo. Hali kwa kijumla ya mazingira Paladis ipo vipi pengine? Kwa wagombea ah, usalama umeimarishwa na niseme kweli kwamba, kwa mfano, upande wa Kenya kuna ujumbe mkubwa aa, wa wanasiasa ambao wamekuja kumsindikiza Bwana Raila Odinga wote wakielezea uhakika kwamba Kenya itaibuka na ushindi. Bikaro ni kushukuru sana zaidi kufuatilia hali kutafuta kwenye matangazo yetu ya baadaye. Shukran sana, asante aa Kiwadisa baba msikilizaji, mbali na hayo, kiongozi wa kundi la Congo analojumuisha waasi wa Nanga amesema waasi haa kuasili jijini Bukavu mmoja wa kimkakati wa mkoa wa Kivu Kusini. Hatua ya waasi hawa3 wa kuunga mkono na Rwanda kuasili Bukavu inajiri licha wito wa jamii kimataifa kuwataka wasitishe vita. Yakijiri hayo, baraza la usalama la Umoja wa Afrika limekutana usiku mzima wa leo kujadili mzozo wa Sudan na DRC kia hicho kilisimamiwa na rais mpya wa baraza hilo, rais wa Equatorial Guinea Tedro Obiangwema Mbaya, ambaye amesisitiza haja ya usitishaji mapigano, hali ambayo imeathiri ukanda mzima wa Afrika. Mwenyekiti anayeondoka wa tume ya Afrika, Musa Faki Mahamat, amesema suluhisho la kijeshi halina faida kwa vita vya Afrika nje husika kwenye mzozo huo zililazimishwa na rais na ziliwakilishwa msikilizaji. Ni rais wa Rwanda Paul Kagame, waziri mkuu wa DRC Judith Suminwa na Sudan, waziri wa mambo ya nje. Viongozi wengine walioshiriki kikao hicho ni katibu mkuu Antonio Guterres na rais wa Kenya William Ruto na mwenzake wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Rais wa DRC Felix Tshisekedi anarejea, amerejea nchini DRC, baada ya kuhudhuria mkutano wa sitini na moja wa usalama nchini Ujerumani ambapo amedai mtangulizi wake Joseph Kabila amekuwa akifadhili waasi wa M23 kutatiza usalama mashariki mwa DRC Kuto hii. Katika kongamano hili la usalama , Felix Chisekedi alidai kuwa baadhi ya wapinzani walikataa kushiriki mchakato wa uchaguzi wa mwaka 2023 kwa sababu walikuwa wamepanga vurugu mchini baada ya kushindwa kuzuia uchaguzi na sasa wameungana na Rwanda na M23 kujaribu kuangusha utawala kwa nguvu. Uthibitisho, mfadhili halisi anayejificha na mfadhili halisi wa upinzani huu ni mtangulizi wangu Joseph Kabila, lakini hakubali hachukui jukumu kwa matendo yake. Naye mshauri wa mawasiliano wa Joseph Kabila, Barabara Nzimbi, amejibu Rais Chisekedi akisema, ukanushaji kwa kina ambao Rais Chisekedi amezama ndani na kumfanya kuona kivuli cha Joseph Kabila kila mahali ni kupoteza muda na nguvu kwa mashujaa wetu wa FRDC ambao wanapigana kwa gharama ya maisha yao. Kwa bahati mbaya, waathiriwa wa kwanza wa ukanushaji huu ni raia wa Kongo. Tuhuma hii imekuja wakati wa asi wa M 23 wanaoungwa mkono na Kigali, kwa mujibu wa Kinshasa, walichukua udhibiti wa uwanja wa ndege wa Kavumu huko Kivu Kusini, baada ya kusonga mbele kwa kasi. Kufuatia matukio ya hivi punde mashariki mwa nchi, Rais Tshisekedi alikatisha ziara yake huko Ujerumani na kurejea Kinshasa na hata shiriki mkutano wa Umoja wa Afrika mjini Adisababa kama ilivyokuwa imepangwa, kwa mjibu wa ikulu ya DRC. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili na msikilizaji, matangazo yana kuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya Nairobi. RFI Juba 90.4 FM. Uchaguzi wa kwanza kabisa wa seneta nchini Togo utafanyika Jumamosi, uchaguzi ambao hata hivyo umesusiwa na baadhi ya vyama vya upinzani. Aliyekuwa rais wa kwanza wa Namibia, Sam Nujoma, aliyefariki juma moja iliyopita akiwa na umri wa miaka 95, atafanyiwa mazishi ya kitaifa mwezi ujao, kwa mujibu wa ikulu kule nchini Namibia. Barabara.