Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. George Ajoi. Tumekuandalia mengi tu msikilizaji, lakini kwanza tuangazie muktasari. Hali ya utulivu umeanza kushuhudiwa katika mpaka mdogo unaounganisha wilaya ya Goma na Rubavu mashariki mwa DRC. Rais wa Misri Abdel Fattah al Sisi amemwambia rais wa Marekani Donald Trump kwamba dunia ina imani kuwa ataleta amani ya kudumu kati ya Israel na Palestina, na rais wa zamani wa Ujerumani Horst Kohler amefariki dunia. ni kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Na tuanzie kule DRC ambapo wananchi wa wilaya ya Rubavu na Goma wanafurahia hatua ya viongozi wa pande mbili kwa ruhusu kufanya biashara saa kumi na mbili tofauti na ilivyokuwa hapo awali. Kabla ya hatua hii, mpaka ulikuwa umefunguliwa saa tisa pekee. Christopher Karenzi akiwa Rubavu ana maelezo zaidi. <coughs> Hapa niko kwenye mpaka mdogo maarufu la Petite Barriere unaounganisha wilaya ya Goma na Rubavu. Mpaka huo unafunguliwa saa kumi na mbili asubuhi na kufungwa saa kumi na mbili jioni sambamba na mpaka wa La Corniche. Hii imepelekea wafanyabiashara wadogo wadogo kuchapa kazi kwenye mazingira mazuri, kama Kaido Sirvie, raia kutoka mjini Goma anavyoeleza, pamoja na mwenzake wa Rwanda Rugema Deo wa Rubavu. Tunafurahia situasio yenye iko natukaa tunaifurahia sana, lakini tulikuwa tunatumika muunyanyasiwa sana Ukatosha kamuzigo kapata hapa juu, ukafikishe ku destination mukongo ni kila Ni... mm -hmm. maibo, nipe frango nipe franga unafika ku immigration ya Congo unataka kuongesha ngo nipe kwanza chai je ku gonge tulikuwa naona tunateseka sana mehapa tunasikia tuko bien uko nashuka na mzigo yako unalipa kidogo unaenda sisi tunafurahi sana tulikuwa tunavuka hapa asubuhi watu wanarudia saa 9 wanafunga pale ukiwa haujaingiza na saa 9 unarudi utafuta sehemu ya, ku, ya kulala kama ilivyo badilika hivi kusema kwamba tuwe tunarudia saa 12 tumefurahi yani hali ya wasiwasi yote imekwisha Kanyama horo Fidel ni mwakilishi wa mipaka 13 inayopakana na nchi jirani za Rwanda, akiwa mjini Rubavu. Kwa ukweli kwa siku ya leo, tunaona usalama inaanza rudia, watu wanaanza biashara vyao, na ukiangalia, tulikuwa na shida nyingi kuhusu saa saa kenda, kwani saa kumi na mbili za asubuhi ndio watu wanaanza pita na wanaenda tafuta biashara na wengine wanaleta biashara. Wakongomani wanavuka na ni wengi kushinda Wanyarwanda. Hata hivyo shughuli za biashara kubwa kubwa hazijaanza vizuri kupitia mpaka wa Rubavu na Goma. RFI Kiswahili. Rais wa Burundi Evarist Ndaeshimie amesema mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC unaweza kusababisha vita vya kikanda. Rais huyo kupitia kauli yake iliyochapishwa kwenye mitandao ya kijamii ameonya kuwa iwapo hakutakuwa na usalama mashariki mwa DRC, ukanda wote hauwezi kuwa na amani. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema amesikitishwa sana na mahakama ya juu nchini humo kusema kwamba hawawezi kufunguliwa mashtaka kwenye mahakama ya kijeshi huku jeshi nchini humo likisema kesi dhidi ya Kiza Besigye, kiongozi wa upinzani utaendelea katika mahakama ya kijeshi. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba aliamuru mashambulizi ya anga ya kijeshi dhidi ya kundi la Islamic State nchini Somalia. Katika chapisho kwenye mtandao wa X, ofisi ya rais wa Somalia imesema walikuwa wamefahamishwa kuhusiana na shambulio ya Marekani unaolenga uongozi wa juu wa Islamic State katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo. Mashambulizi ya mizinga na mashambulizi anga yamesababisha vifo vya takriban watu 56 mjini Khartoum nchini Sudan. RSF imekanusha mashambulizi hayo. <migili> <migili> Rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi amemwambia mwenzake wa Marekani Donald Trump kwamba ulimwengu unamtegemea kuwafikia makubaliano ya amani ya kudumu na ya kihistoria ili kumaliza mzozo kati ya Waisrael na Wapalestina. Rais wa zamani wa Ujerumani Horst Kohler amefariki dunia mjini Berlin baada ya kuugua kwa muda mfupi. Kohler ambaye alikuwa rais kati ya mwaka 2004 na 2010 alikuwa amezungukwa na familia yake, familia yake wakati wa kifo chake na amefariki akiwa na umri wa miaka 81. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba Venezuela imekubali kuwapokea wahamiaji haramu wote wa Venezuela waliotekwa nchini Marekani na kuwapatia wao katika hatua nyingine, rais huyo wa Marekani alitangaza ushuru mkubwa kwa Canada, Mexico na China, ambapo mauzo ya Canada na Mexico kwenda Marekani yatakabiliwa na ushuri, ushuru wa asilimia 25 kuanzia Jumanne, ilhali ushuru wa bidhaa za China utakuwa zaidi ya asilimia kumi. Rais wa Ukraine Vladimir Zelenski amesema kuwa Mosco imeshambulia shule ya kigeni kule Urusi.