Saa moja na nusu Afrika Mashariki, msikilizaji aya, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli, yale tumekuandalia kwenye awamu ya kwanza ya matangazo yetu asubuhini, pamoja na kwamba chama tawala nchini Tanzania kukamilisha mkutano wake mkuu hii leo. Raia sabini wamefariki nchini Nigeria baada ya lor lori la mafuta kulipuka. Wakati Donald Trump akiwasili rasmi Washington DC tayari kuhapishwa hapo kesho na msikilizaji, ni kukaribisha sana kwa matangazo yetu ya asubuhi hii ikiwa leo ni Januari 19 mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Tuanze na taarifa kutoka nchini Tanzania ambapo chama tawala cha CCM leo kitakuwa kinafanya mkutano wake kinahitimisha mkutano wake mkuu maalum jijini Dodoma leo mchana, ama hapo jana mchana, chama hicho kilimchagua mwanasiasa mkongwe Stephen Wasira mwenye umri wa miaka themanini kuwa naibu mwenyekiti wa chama cha CCM Bara. Rais Samia Suluhu Hassan, ambaye ni mwenyekiti wa chama hicho ambacho kimekuwa madarakani tangu uhuru wa Tanzania mwaka 1961, ametoa wito kwa umoja ndani ya chama kuelekea uchaguzi mkuu baadaye mwezi wa Oktoba. Safari itaanza si muda mrefu kuteua wagombea wanaokubalika na kutounda makundi. Tunasema makundi ndani ya chama wakati wa kuomba, kwa sababu ni demokrasia, waombaji ni wengi, kutakuwa na makundi mbalimbali, lakini tunapopata tunapo wagombea wa chama chetu tutakaowasimamisha, wagombea wa chama chetu, tunaomba makundi yasiendelee. Nacho chama kikuu cha upinzani Chadema kinatarajiwa kuwa na mkutano wake mkuu Jumanne wiki hii jijini Dar es Salaam, Tanzania. Jeshi la Sudan limeripotiwa kuendelea kuchukua udhibiti katika jiji la Hartum, hasa eneo la kaskazini dhidi ya wapiganaji wa kundi la RSF ambao pia wameripotiwa kuendelea kusonga nyuma katika vita ambavyo vilianza mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Bodi ya shirika la fedha duniani IMF imeidhinisha na kukamilisha tathmini yake ya pili ya kufadhili miradi nchini Ethiopia, hili likitoa mwanya kwa Ethiopia sasa kupewa mkopo wa dola milioni mia mbili na hamsini. Nchini Kenya, Uh, serikali imesema kwamba imewatuma polisi wengine 217 zaidi nchini Haiti kuenda kuwasaidia wenzao e, nchini Haiti ambao ni 400 ambao wanaongoza vikosi vya Umoja wa Mataifa kuendelea kupambana na magenge hadisasa ya wahalifu ambayo hadi sasa bado yameripotiwa kudhibiti asilimia 85 ya e, jiji kuu la Port-au-Prince <muchas> Makala Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho ni kila siku juma ya Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki RFI. Nam msikilizaji, zimekatika dakika 33 baada ya saa moja uh, alfajiri jijini Nairobi. Zaidi ya watu sabini wamefariki nchini Nigeria baada ya lori la mafuta kuanguka na kushika moto. Waliofariki ni raia waliokuwa wanakimbia kuyachota mafuta hayo. Visa kama hivi nchini Nigeria hufanyika mara kwa mara. Rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi amefanya kikao na mbabe wa kivita nchini Libya Halif Aftar kujadili hali inayoendelea nchini in Libya, Rais Sisi akisitiza haja ya Libya kuwa taifa huru na dhabiti, kipindi hiki mpango wa Umoja wa Mataifa ukiendelea kuona ni vipi taifa la li Libya litaandaa uchaguzi wake. Aliyekuwa waziri wa fedha nchini Msumbiji Manuel Chang amefungwa jela miaka nane nchini Marekani baada ya kupatikana na kosa la kuhusika na ufisadi wa dola bilioni mbili zilizokuwa zimeratibiwa kuimarisha miundo mbinu ya Msumbiji katika kesi hiyo ambayo imekuwa maarufu ya Tuna Bonds. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 11790 kilohertz Radio France Internationale, matangazo ya msikilizaji kukumbuka kwamba yanakuja mbashara kutoka na Nairobi, Kenya. Usitishaji vita kati ya Israeli na kundi la Hamas unastahili kuanza kutekelezwa leo, mbali na mateka kuachiliwa huru, ikiwa ni juhudi za kujaribu kumaliza vita ambavyo vimedumu kwa miezi kumi na tano tayari kumeripotiwa kuondoka kwa wanajeshi wa Israeli eneo la Gaza. Usitishaji vita huu umefanikishwa na mataifa ya Misri, Qatar na Marekani. Waasi wa kihoudhi nao wanaungwa mkono na Yemen wamekiri kuhusika na ajali ya ndege Marekani, huku wakionya juhudi zozote za kujaribu kulipiza kisasi, wakati huu juhudi za kumaliza vita Gaza zikiendelea. Mamia wafuasi waliyekuwa rais wa korea kusini, Yun Suk Yeol wamevamia majengo ya mahakama baada ya mahakama kuongeza muda wa kiongozi huyo kuendelea kuzuiliwa. Alikamatwa kutokana na agizo la kutaka sheria za kijeshi kutumika. Matumizi ya mtandao wa tiktok nchini Marekani anatarajiwa kusitishwa leo kutokana na sheria ya kuzuia matumizi ya mtandao huu kutumika. Hata hivyo, rais mteuli Donald Trump anatarajiwa kuapishwa kesho, amesema huenda akaangazia upya