Saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Coril tulio kuandalia asubuhi ya leo. Rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta awataka vijana kuendelea kupambana na utawala mbaya. Rais wa Liberia Joseph Bakai amtimua mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Davideta Brown Lansana. Baraza la mawaziri la Israel laidhinisha mpango wa usitishwaji mapigano na ubadilishanaji wa mateka kati ya Israel na Hamas. Asubuhi njema, msikilizaji. Karibu katika awamu ya kwanza ya matangazo. Rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta, katika hatua ambayo inatazamiwa kuibua mjadala wa kisiasa, amewarai vijana wa Kenya kuendelea kupigania demokrasia na utawala bora, licha ya kuwepo kwa ukandamizaji unaoonekana kufanywa na serikali dhidi ya ukosoaji wake. Kenyatta amesema vijana ndicho kizazi kilicho na uwezo wa kuleta mabadiliko nchini Kenya. Majenzii, nyinyi ndio the story of the future. Fight for your rights bwana, sio kukakaa hapo, wakaa hapo mambo mali yenu ichukuliwe na nini, mumeitolea jasho. Msikubali, pambaneni, muhakikishe mumepata haki yenu. Mnasikia, nyinyi teteeni haki ze yeah. Sio kukaakaa tu munaogopa, muna munaogopa kuogopa. Sasa ni sisi sisi tutulie sisi <laughs> ndio mko na nguvu ya kupambana na hii watu <laughs> muendelee namna hiyo. Hii ni mara ya kwanza kiongozi huyo wa zamani anavunja kimya baada ya mkutano wa siri na Rais William Ruto uliofuatiwa na uteuzi wa mawaziri wapya watatu ambao ni washirika wa Kenyatta kwenye baraza la mawaziri wa Rais Ruto. Mkurugenzi wa shirika la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa Volkatuk ameonya kuwa mwendelezo wa mapigano nchini Sudan unakuwa hatari zaidi kwa raia baada ya kuibuka ripoti za makundi ya wasi yanayoshirikiana na jeshi ambayo yanafanya mashambulizi yanayowalenga jamii ndogondogo. Marekani imetangaza itasaidia nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kujenga upya baadhi ya miundombinu ambayo imeharibiwa kufuatia mapigano katika mashariki mwa nchi hiyo, ikiwa ni sehemu ya kupatikana mwafaka kati ya DRC na Rwanda. Rwanda hata hivyo ikiwa imekataa mpango huo. Waziri wa Marekani wa maswala ya Afrika anayeondoka Mlife amesema baadhi ya miradi chini ya mpango huo ni upanuzi wa njia ya reli ili kurahisisha usafirishaji wa madini. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz. Radio France Internationale. Rais wa Liberia Joseph Boakai amemsimamisha kazi kwa muda usiojulikana mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Davideta Brown Lansana. George Ajowi, uh, na maelezo zaidi. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi B Brawne Lansana ameshutumiwa kwa kukosa kuwajibika baada kuchukua mamuzi, moja, kazi, 25, ya kuchukua maamuzi ya upande mmoja ikiwa ni pamoja na kuwafukuza kazi wa wafanyakazi 25 bila idhini ya bodi ya makamishna wa uchaguzi. Aidha, anashutumiwa kwa kuchukua maamuzi ya kiutawala bila kufuata utaratibu sahihi wa katiba. Haya yanajiri wakati nchi hiyo ikiwa inapanga kufanyika kwa uchaguzi mdogo katika muda wa miezi miwili. Taarifa kutoka kwa ikulu ya rais zinasema B Browne Lansana alipatikana amekiuka sheria za uchaguzi za nchi na hivyo kuamua kusimamishwa kazi kwa muda usiojulikana. Amekuwa afisini tangu Aprili mwaka elfu mbili na ishirini baada ya kuteuliwa na rais wa zamani George Wea na kusimamia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ambapo Bwakai alimshinda rais aliyekuwa mamlakani George Wea. Rais wa Ghana John Mahama ameamuru kufutwa kwa pasipoti zote za kidiplomasia zilizokuwa zimepewa mawaziri wa bunge na familia zao na utawala uliopita, ukiwa ni mkakati wa kurejesha uwazi katika mfumo wa serikali kutoa vibali vya kusafiria. Rais ametangaza Januari 24 kuwa siku ya mwisho ya pasipoti hizo kurejeshwa kwa ofisi za wizara ya mambo ya kigeni. Brazil imetangaza Nigeria imekubali kuwa nchi mshirika wa muungano mpya wa BRICS, ulioundwa na baadhi ya mataifa yanayoendelea nchini Afrika, pamoja na nchi ya Urusi, India na China. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw Baraza la mawaziri la Israel hatimaye limeidhinisha mkataba wa usitishwaji mapigano na kuachiwa kwa mateka mapema leo, imesema ofisi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu, hatua inayotoa uhakikisho wa kuanza kutekelezwa mpango huo wa kubadilishana mateka kati ya Israel na Hamas hapo kesho. Hapo jana jioni, baraza la usalama la Israel lilikutana na kuidhinisha mpango huo kabla baraza lote la mawaziri kupitisha mpango huo. Mapema leo, mfanyakazi wa idara ya ujasusi ya CIA nchini Marekani amekiri kuvujisha nyaraka za siri kuhusu mpango wa Israel kuishambulia Iran wakati wa