Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. George Ajoi msikilizaji, asubuhi hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tuangazie muktasari. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahmud anazuru Ethiopia, wakati huu nchi hizo mbili zikiendelea kuimarisha uhusiano wao. Wanajeshi wa Ufaransa wameendelea kujiondoa nchini Chad katika kambi ya kijeshi ya Abeche, na wanajeshi wawili wa Korea Kaskazini waliojeruhiwa wamekamatwa na kufungwa na wanajeshi wa Ukraine. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu awamu ya kwanza asubuhi hii, na tuanzie kule Somalia ambapo rais wa Somalia, Hasan Sheikh Mahamud, anazuru Ethiopia wakati huu nchi hizo mbili zikiendelea kuimarisha tena uhusiano wao uliokuwa umeyumba. ponzioki okay. Na maelezo zaidi, ofisi ya rais wa Somalia imesema kiongozi huyo anazuru Addis Ababa kwa mwaliko wa waziri mkuu Abi Ahmed. Viongozi hao wawili wanatarajiwa kuendelea kujadiliana namna ya kutekeleza mkataba uliofikiwa jijini Ankara. Ankara nchini Urusi, mwaka uliopita. Ethiopia na Somalia zimekuwa katika mvutano wa mwaka mmoja baada ya Addis Ababa mwaka uliopita kutia saini mkataba na jimbo la Somaliland ili kutumia bahari ya Hindi na kujenga kambi yake ya kijeshi, hatua ambayo iliikasirisha serikali jijini Mogadishu. Hata hivyo, baada ya usuluhishi wa Uturuki, mataifa hayo jirani yanayopatikana katika eneo la pembe ya Afrika yalikubaliana kutafuta mbinu kwa njia ya amani ili kutatua mvutano huo. Baada ya maelewano hayo maswali yanaulizwa kuhusu mkataba wa Ethiopia na Somaliland. Mbali na suala hilo, viongozi hao wanajadiliana pia kuhusu ushirikiano wa maswala ya usalama baada ya kuanza kwa kikosi kipya cha kulinda amani nchini Somalia kinachoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ambacho Ethiopia inataka kushiriki. Jeshi la Sudan limesema kuwa limeingilia katikati mwa jiji la Wadmadani na kuwaondoa wapinzani wake wa kijeshi wa RSF, hatua ambayo ikikamilika kwa mafanikio itakuwa faida yake kubwa katika miaka miwili ya vita. Nchini DRC, wizara ya mambo ya nje imesema kuwa Rwanda inafaa kuchukuliwa hatua za kisheria kimataifa baada kwa ya kuchapishwa kwa ripoti ya kundi la wataalam la Umoja wa Mataifa mwezi Desemba Desemba mwaka jana, ripoti ambayo inathibitisha tuhuma za ukiukaji wa sheria za kimataifa na kuingiliwa kwa utaratibu na Rwanda. Tusalie nchini DRC ambapo jeshi la FRDC limedhibiti tena mji wa Ngungu, takriban kilomita 15 kutoka Rubaya, kaskazini mwa Masisi, Kivu Kaskazini. Msemaji wa jeshi katika eneo la Kivu Kaskazini, Luteni Kanali Guilame Njeka, amethibitisha hili. Na mamlaka ya mapato nchini Tanzania TRA, imekanusha madai kuwa inahusika na ucheleweshwaji wa usambazaji wa mafuta nchini Malawi. TRA imefafanua kuwa hakuna ucheleweshwaji kwa upande wao, na jukumu la usafirishaji na ni ya mawakala wao. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 11790 kHz, Radio France Internationale. Wanajeshi wa Ufaransa wameendelea kujiondoa nchini Chad, kambi ya kijeshi ya Abache ikikabidhiwa tena utawala wa Chad. Nchini Nigeria, maafisa 21 wa usalama wanaoshirikiana na jeshi la Nigeria wameuawa baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha katika jimbo la kaskazini magharibi mwa jimbo la Katsina. Algeria imekanusha shutuma za Ufaransa za kuongezeka kwa kampeni ya upotoshaji katika mzozo wao wa hivi punde wa kidiplomasia, baada ya Alias kumrudisha Paris mwakilishi wake aliyefukuzwa kutoka Ufaransa. Wizara ya afya ya Angola imetangaza mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu huku vifo kumi na viwili vikiripotiwa tangu kisa cha kwanza kudhibitishwa siku ya Jumanne. Arefa Ejuba. Wanajeshi wawili wa Korea Kaskazini waliojeruhiwa wamekamatwa na kufungwa na wanajeshi wa Ukraine katika jimbo la Kursk nchini Urusi. Rais Volodymyr Zelensky amethibitisha watu wanne wameuawa na wengine 50 kujeruhiwa katika mlipuko wa kituo cha gesi na tenki la kuhifadhi gesi katika mkoa wa Albaida nchini Yemen. Na rais mpya wa Lebanon, Joseph Aoun, amesema kwamba safari yake ya kwanza rasmi nje ya nchi yake itakuwa katika taifa la Saudi Arabia, wakati wa mazungumzo na kiongozi mkuu wa falme wa Guba. Nchini Ufaransa, takriban watu 30 wamejeruhiwa baada ya treni mbili kugongana, kugongana katika kituo kikuu cha Strasbourg. Na kule Marekani, ni kwamba wazima moto wanafanya kila wawezalo, ili kuzuia mioto mikali kuenea katika mji wa Los Angeles ambao umekuwa ukienea kwa siku kadhaa sasa. Wakati wa tukio hilo la kushtukiza msikilizaji, ukiwa hapa jijini Nairobi unatupata kupitia themanini na tisa nukta tisa FM. Ukiwa jijini Mombasa nchini Kenya unatupata kupitia mia moja na tano nukta tano FM. Matangazo haya pia unapata kupitia maredio zetu washirika kwa mfano, ukiwa kule Kisumu unatupata kupitia Jowi FM 98.2 FM, ukiwa magharibi mwa Kenya unatupata kupitia 98.3 FM.