Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Coril Tulio kuandalia mkuu wa majeshi nchini Uganda Jenerali Muhozi Kainerugaba ajiondoa kwenye mtandao wa X. Ufaransa yailaumu nchi ya Algeria kwa udhalilishaji na uchochezi wa machafuko. Na rais mteule wa Marekani Donald Trump kutofungwa jela licha ya kukutwa na hatia katika kesi ya ngono. Jumamosi njema msikilizaji, karibu katika awamu ya kwanza ya matangazo. Mkuu wa majeshi nchini Uganda, Jenerali Muhozi Kainirugaba, ambaye ni mtoto wa Rais Yoweri Museveni, ametangaza kuwa amejiondoa kwenye mtandao wa kijamii wa X ambao amekuwa akitumia kuandika machapisho yenye utata. Je, ni nini ambacho huenda kimemsukuma kufanya uamuzi huo? Kenneth Lukwago ni mwandishi wetu wa Kampala na mchambuzi wa siasa za Uganda. Si, siwezi nkakuelezea ni nini kimemletea kufanya maamuzi hayo, lakini watu wengine ambayo nimeongea nao katika serikali wanaonyesha ya kwamba huenda amri imetolewa ajiondoe kwenye mtandao kwa sababu ya matamshi ambaye alikuwa anatoa hivi karibuni. Unakumbuka hivi majuzi aliandika kwenye mtandao akisema ya kwamba anaweza kakata kichwa cha Bobby Wine, na nafikiri matamshi yake hayakwenda vizuri na jamii ya kimataifa, lakini pia na watetezi wa haki za binadamu na kwa hivyo, wale ambao wako karibu na vyombo vya serikali wanasema ya kwamba huenda amelazimiwa kujiondoa kwenye mtandao kwa ajili ya hayo matamshi. Lakini bado tunaangalia, si amesema ye mwenyewe atarudi hivi karibuni. Tutaangalia tuone kama atarudi. Mwaka elfu mbili ishirini na mbili jenerali Kainerugaba alijiondoa kwenye mtandao huo na kurejea tena baada ya siku chache. Nchini Kenya, mahakama kuu imeharamisha kujitoa uhai kama kosa la kijinai, ambapo awali sheria za Kenya ziliruhusu kuhukumiwa kifungo cha jela au kufa au mtu kupigwa faini kwa kupanga au kujaribu kujitoa uhai, uamuzi ambao umepokelewa vyema na watetezi wa haki za kibinadamu. Shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF limesema limelazimika kusitisha utoaji huduma za afya katika hospitali ya Bashair jijini Khartum baada ya kituo hicho kushambuliwa na wahudumu wa afya kuendelea kutishiwa maisha kufuatia mapigano kati ya jeshi na wanamigambo wa RSF. Amesema katibu mkuu wa MSF Christopher Lokia. Rais wa Burundi Evaristi Ndaishimi amewafuta kazi maofisa watatu kwenye ofisi yake wanaohusika na maswala ya sheria, wanaotumiwa kukarabati orodha ya watu ambao wanaopata msamaha wa rais na kuachiwa uhuru. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz. Radio France International Ufaransa inasema nchi ya Algeria inajaribu kuidhalilisha nchi yake baada ya wahamishaji kadhaa wa Algeria kukamatwa wakichochea chuki na machafuko waziri wa usalama wa ndani Bruno Retelou ametoa kauli hiyo wakati wa ziara yake katika mji wa magharibi Nantes ambao una raia wengi wa Algeria Nadhani pamoja na Algeria hapa tumefikia kiwango chenye wasiwasi sana. Tunaona wazi kwamba Algeria inatafuta kuidhalilisha Ufaransa. Mpaka sasa, Algeria inamshikilia mwandishi mkuu Boualem Sansal ambaye sio tu ni Mwalgeria bali pia ni Mfaransa. Ana umri wa miaka 80 na ni mgonjwa, anaumwa. Je, nchi kubwa kama hii nchi yenye watu walio na sifa kubwa inaweza kujisifia kwa kumweka kizuizini mtu ambaye ni mgonjwa na mtu mzee? Uhusiano kati ya Ufaransa na Algeria umeendelea kuwa mbaya katika miaka ya hivi karibuni baada ya Paris kupunguza visa vinazotoa kwa raia wa Algeria. Mamlaka ya takwimu nchini Nigeria imesema itajumuisha shughuli za kibiashara ambazo hazijahalalishwa rasmi katika kuorodhesha mapato ya jumla ya kimataifa. Mkuu wa kitengo wa hesabu katika, katika taifa hilo katika mamlaka hiyo Babu Madu amesema hatua hiyo inaweza kubainisha hali halisi ya uchumi wa Nigeria, ambapo shughuli kama za ukahaba inapatia taifa mapato makubwa kuliko sekta zingine rasmi. Nchini Liberia, washukiwa watano wanaotumiwa kwa kisa cha kuchoma moto bunge mnamo Disemba 18 wamekamatwa, wakati huu uchunguzi wa kisa hicho ukiendelea. RFI Mahakama nchini Marekani katika uamuzi wa kihistoria imempa haweni rais mteule wa Marekani Donald Trump kwenye kesi ya kuficha malipo ya pesa ya filamu za ngono, ambapo badala ya kupewa kifungo jela ameondolewa adhabu zote kwenye kesi hiyo, hii ikimaanisha ataruhusiwa kula kiapo ya kuwa rais kwa mara nyingine. Trump hata hivyo ameendelea kusisitiza ana hatia. Rais wa Marekani Joe Biden anatazamiwa Jumatano wiki ijayo kuhutubia taifa hilo kwa mara ya mwisho siku tano kabla ya kuhapishwa kwa rais mpya ya Donald Trump imesema ikulu ya White House. Ufaransa hapo jana imemwagizia balozi wa, wa Iran nchini hiyo kulalamikia kuendelea kuzuiliwa kwa raia wake watatu tangu Mei mwaka 2022 ambayo inasema wanashikiliwa kinyume cha sheria.