Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, sawa na saa mbili, saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili. George Ajoi Msikilizaji, katika matangazo yetu awamu hii ya kwanza utayasikia mengi tu, lakini kwanza ni muktasari. Waziri wa nishati wa Uganda amesisitiza kuwa ujenzi wa bomba la kusafirishia mafuta ghafi kati ya taifa lake na nchi ya Tanzania unaendelea kama ulivyopangwa. Wasafiri raia wa bara la Afrika sasa wanaweza kuzuru Ghana bila kuhitaji visa ya usafiri. Na mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na Ujerumani wamekutana na utawala mpya wa Siria mjini Damascus. Karibu msikilizaji. Mawaziri wa nishati wa Uganda, Ruth Nankabirwa, amesema ujenzi wa bomba la kusafirishia mafuta ghafi lenye urefu wa kilomita 1443 kati ya nchi yake na Tanzania utaendelea kama ulivyopangwa. Maelezo zaidi na Victor Muturi. Mradi huo wa dola za marekani bilioni 3.5 unaendelea jinsi ulivyopangwa kati ya eneo la visima la Albertine Graben magharibi mwa Uganda na bandari ya Tanga nchini Tanzania. Kampuni ya Uchina ndiyo iliyopewa kandarasi ya ujenzi wa bomba hilo na tayari imeanza kazi katika kituo hicho na maeneo ya mabomba nchini Tanzania tangu mwaka jana. Mwaka 2006 Uganda iligundua kuwa na hifadhi ya mafuta yenye ujazo wa mapipa bilioni 6.5 ambapo mapipa bilioni 1.4 yana uwezo wa kibiashara kulingana na wizara hiyo. Nchini Kenya, mwili wa mwanaharakati Ibrahim Hilal Mwiti umepatikana katika chumba cha kuhifadhi maiti cha Thika Level 5, mashariki mwa nchi. Hii ni baada ya kijana huyo wa umri wa miaka 24 kutoweka tarehe 15 Novemba mwaka jana. Wito wa kusitisha mapigano nchini Sudan unaongezeka ikiwa ni mwanzo tu wa mwaka 2025 Wakuu wa nchi, Umoja wa Mataifa, mashirika yasiyo kiserikali, wote wanataka pande zote mbili ya simu katika mgogoro wa Sudan kuweka chini silaha zao na kuipa kipaumbele mazungumzo ya Juba. 90.4 FM. wasafiri raia wa bara la afrika sasa wanaweza kuzuru ghana bila kuhitaji visa ya usafiri rais anayemaliza muda wake nana akufo addo amesema ghana sasa ni taifa la tano barani afrika kutoa vikwazo vya visa vya usafiri kwa wasafiri wake kutoka bara nzima baada ya rwanda ushelisheli gambia na benin kuchukua hatua hiyo. Nchini Niger, mtetezi wa haki za binadamu Musa Changari amewekwa chini ya ulinzi na kuhamishwa eneo la Fingwe, kilomita 180 kutoka Niamey, baada ya kuchukuliwa kwa nguvu na watu wenye silaha mwanzoni mwa mwezi Disemba. Mamlaka nchini Mauritius zimemkamata gavana wa zamani wa benki kuu ya nchi hiyo Harvesh Kumar kuhusiana na uchunguzi wa kesi ya kula dama ya kulagai. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 11790 kHz, Radio France Internationale. Msikilizaji ukiwa Abuja nchini Nigeria ni saa kumi na moja na dakika thelathini na tatu kule Goma nchini DRC ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tatu sawa sawasawa na Kigali na vilevile vile Hartum nchini Sudan. Mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na Ujerumani wamekutana na utawala mpya wa Siria mjini Damascus, ikiwa ni safari ya kwanza ya maafisa wakuu wa Ulaya nchini humo tangu kuangushwa kwa rais wa zamani Bashir al-Assad mwezi uliopita. Jean Noel Barrou ni waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa. Silaha lazima zinyamazishwe kaskazini mwa nchi. Ndiyo maana lazima suluhu la kisiasa lipatikane, na washirika wa Ufaransa ambao ni wa Kurdi lazima washirikishwe kikamilifu katika mchakato huu wa kisiasa unaoanza leo, na sitisho la mapigano liwe lenye kudumu. Ni sauti yake Joe Noel Barrot, ni waziri wa mambo ya nje wa taifa la Ufaransa. Nchini Marekani, mwanachama wa Republican Mike Johnson amechaguliwa kuwa spika wa bunge kwa mara nyingine tena kwenye kura ya kwanza ambayo ilikuwa na ushindani mkubwa katika kinyang'anyiro hicho cha uspika wa bunge. Israel imetetea uvamizi wake katika hospitali ya kaskazini mwa Gaza wiki iliyopita huku mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa akiitaja sababu hiyo kuwa haina uthibitisho na shirika la afya duniani WHO. Msikilizaji, matangazo haya unayapata mbashara ukiwa hapa jijini Nairobi kupitia 89.9 FM. Kule mjini Mombasa unatupata kupitia 105 Vilevile vile kupitia redio wa shirika ukiwa Bunia, unatupata kupitia 90.2 FM. Ukiwa mjini Goma, unatupitia kupitia redio Tiktak 88.7 FM. Bujumbura unatupata kupitia 96.1 FM na vilevile vile Kigali unatupata kupitia 91.9 FM.