Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni Erefi Kiswahili tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi Msikilizaji, asubuhi hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza, tuangazie muktasari. Takriban raia 21 wameuawa na waasi wa ADF katika eneo la bapare kivu kaskazini katika muda wa wiki moja. Wananchi wa Chad wanajiandaa kupiga kura kuwachagua wabunge, uchaguzi ambao umesusiwa na upinzani. Na takriban abiria 28 wamefariki katika ajali ya ndege nchini korea kusini. Ni kukaribishe msikilizaji katika matangazo yetu awamu ya kwanza. Tuanze matangazo yetu kutoka taifa la DRC ambapo takriban raia 21 wameuawa na waasi wa ADF katika vijiji vya robinet Kajo na makele katika eneo la Bapare, kivu Kaskazini, katika muda wa wiki moja, kulingana na mashirika ya kiraia katika eneo hilo. Wengi wa walioathirika na kukimbia makazi yao ni wanawake, watoto, pamoja na wazee. Marekani imetoa wito kwa waasi wa M23 na Rwanda kusitisha mapigano na kuondoa misimamo yao mikali katika taifa la DRC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken amemshukuru rais, rais Felix Tshisekedi kwa kujitolea kati kwake katika mchakato wa Luanda unaoongozwa na Rais wa Angola Joao Lorenzo, kwa ushirikiano wake katika mazungumzo ya tarehe 15 Desemba, rais wa Kenya William Ruto ameahidi kukomesha matukio ya utekaji kufuatia wimbi jipya la kutoweka kwa wasio wakosoaji wa serikali yake. Kauli hii ya Ruto inakuja wakati huu wanaharakati wa haki za binadamu na wapinzani wakimshtumu ama, wakiwashutumu polisi kwa kuwateka wakosoaji wa serikali. Nataka niulize wazazi, kila mzazi tafadhali Hawa watoto ni baraka kwetu, tumepatiwa na Mwenyezi Mungu. Kila mzazi achunge watoto wake, tuweke kushughulikia watoto wetu. Sisi kama serikali tutafanya sehemu yetu, na yale yamesemekana mambo ya abduction tutakomesha, ndio vijana wa Kenya waweze kuishi kwa amani, na vile vile wawe na nidhamu na wawe wangwana, tuweze kujenga Kenya tukiwa pamoja. Inspekta Jenerali wa polisi Douglas Kanja wiki hii alikanusha madai kuwa polisi wanahusika na wimbi la utekaji unaoendelea nchini humo. Tukisalia nchini Kenya, ni kwamba mipango ya kiwanda cha nuklia cha kima cha shilingi bilioni mia tano kinatarajiwa kuanza rasmi mwaka 2027 kwa lengo la kupunguza gharama ya umeme. Mradi huu utakuwa wa kwanza kwa taifa la Kenya. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeruhusu uundwaji wa kikosi kipya cha jeshi la Umoja wa Afrika kutumwa nchini Somalia kupambana na kundi la kigaidi la Al-Shabab. Juba Raia nchini Chad leo anapiga kura kuwachagua wabunge na viongozi wa serikali ya mitaa katika uchaguzi ambao unasusiwa na vyama vya upinzani. Kuelekea uchaguzi huo, rais Mahamat Idris Deby Itno wiki hii alisema kufanyika kwa uchaguzi huo ni hatua muhimu ya kuelekea kwenye mabadiliko muhimu ya kidemokrasia. Kiongozi maarufu wa kidini nchini Mali, Mahamud Adi Tal, ametekwa na watu wenye silaha karibu na mpaka wa nchi yake na Mauritania. Tal ni kiongozi wa dhehebu la Kiislamu la Kalif kwenye ukanda wa Afrika Magharibi, na maubiri yake yanapinga machafuko na mashambulio yanayotekelezwa na makundi ya kijihadi. Afisa mkuu kutoka serikali ya Libya inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa amekutana na kiongozi mpya wa Siria Muhammad al-Shara mjini Damascus na kujadili maswala yakiwemo uhusiano wa kidiplomasia na nishati pamoja na uhamiaji. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 11790 kHz Radio France Internationale Takriban abiria ishirini na nane wamefariki katika ajali ndege, ya ndege nchini Korea Kusini. Ndege hiyo ilikuwa imewabeba abiria 181 ilianguka katika uwanja wa ndege nchini Korea Kusini, kwa mujibu wa shirika la habari la taifa hilo. Vikosi vya Israel vimewashikilia na kuwahoji wafanyakazi wa afya baada ya kuwafahamisha kwamba lazima watoke katika hospitali kuu kaskazini mwa Gaza. Wizara ya afya inayoendeshwa na Hamas imethibitisha. Rais wa Urusi Vladimir Putin ame ameomba radhi kutokana na ajali ya ndege ya shirika la ndege la Azerbaijan, ingawa ame amesisitiza kuwa kukiri kwamba huenda ilishambuliwa na Urusi. Na ukungu mkubwa umeendelea kusababisha ucheleweshwaji na usitishwaji kwa baadhi ya safari za viwanja vya ndege vilivyo, vilivyo na shughuli nyingi katika nchi za nchini Uingereza kwa siku ya pili mfululizo. Matangazo haya msikilizaji, ukiwa jijini Nairobi unayapokea kupitia 89.9 FM na vilevile vile, ukiwa kule jiji la Mombasa unapata kupitia 105.5 FM.