Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redi France International. Caroline Coril. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: wagombea wa wenyekiti wa tume ya Afrika washinikiza Afrika kupewa viti vya kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa; jumuiya ya ECOWAS kukutana kesho, huku nchi za Burkina Faso, Mali na Niger zikisema ziwezi kurudi kwenye jumuiya hiyo; na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amteua Francois Beru kuwa waziri mkuu mpya. Asubuhi njema, msikilizaji, karibu katika matangazo yetu awamu ya kwanza. Wagombea watatu wanaopambania wenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika au, hapo jana usiku wameshiriki mdahalo kuelezea ukanda nzima kuhusu maono yao kwa Afrika. Raila Odinga wa Kenya, Mohamed Ali Yusuf wa Jibuti na Richard Randriamandroto wa Madagaskar, wakisisitiza umuhimu wa usalama wa ukanda na kumaliza mapinduzi ambayo yameendelea kushuhudiwa wamesisitiza pia haja ya Afrika kupewa viti vya kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Raila Odinga alisema viti viwili vinavyoandamana na kura ya turufu katika baraza hilo ni sharti muhimu. This is that long overdue. Hili ni swala ambalo limepitwa na wakati. Wajua Umoja wa Mataifa uliundwa wakati nchi za Afrika zikiwa chini ya ukoloni, na ndiyo maana UN kwa sasa haiwezi kushughulikia hali halisi katika ulimwengu. Unapata hali ambayo nchi tano zenye kura ya turufu zinaketi kwenye baraza hilo, wakati Afrika yenye zaidi ya watu milioni moja haijawakilishwa. Sitazungumzia tu uwakilishi bali ni sharti ya Afrika kupewa viti viwili vya kudumu vyenye kura ya turufu, na hii itakuwa ni haki. Watatu hao watakuwa wanapambana Februari kumrithi Musa Faki Mahmat ambaye muda wake wa kuhudumu unamalizika. Serikali ya Kenya imesema ipo mbioni kukamilisha mpango wa kuwarejeshea uraia pacha raia wa Kenya ambao wanaishi katika mataifa mengine waliolazimika kupoteza uraia wa Kenya kabla ya kupitisha kwa katiba ya sasa inayoruhusu uraia pacha. Kiongozi wa kundi la waasi la Janjawid nchini Sudan, Ali Mohamed Ali Al Rahman, amekanusha kuhusika kwenye uhalifu wa kivita akiambia mahakama ya ICC kwamba ilimkamata mtuhumiwa ambaye siye. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema kuwa nchi yake ipo tayari kuwa mpatanishi kwenye mzozo wa Sudan na Muungano wa Falme za Kiarabu, jinsi ambavyo imefanikisha mwafaka kati ya Somalia na Ethiopia, hatua ambayo kiongozi wa kijeshi Alfatah al Burhan ameipokea vyema. Tawala za kijeshi nchini Burkina Faso, Mali na Niger kwa mara nyingine zimesisitiza kuwa hazitabadilisha uamuzi wao wa kuondoka kwenye jumuiya ya kimaendeleo ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS wakati huu ECOWAS ikitazamiwa kukutana siku ya Jumapili ambayo ni kesho kule Nigeria. Vikosi vya Nigeria vimefanikiwa kuwaua magaidi 181 ndani ya wiki moja na kuwakamata wengine 203 katika operesheni kadhaa, amesema msemaji wa jeshi meja jenerali Edward Buba. Mahakama nchini Namibia imeviruhusu vyama viwili vya upinzani vilivyokuwa vimepinga uchaguzi wa hivi karibuni kukagua vifaa vya uchaguzi baada ya vyama hivyo kuibua madai ya kuwepo wizi wa kura. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 12690 kHz, Radio France Internationale. Kule Ufaransa, rais Emmanuel Macron amemteua Francois Bayrou kuwa waziri mkuu mpya kumrithi Michel Barnier ambaye alilazimika kujiuzulu Desemba tarehe tano kufuatia kura ya kihistoria ya bunge ya kutokuwa imani naye. Jupita Mayaka na taarifa zaidi. Kuteuliwa kwa Francois Bayrou, mwanasiasa wa mrengo wa kati kuna maliza uvumi uliokuwa umeenea nchini Ufaransa baada ya rais Emmanuel Macron kuonyesha hajafurahishwa na hatua ya bunge la nchi hiyo kuiangusha serikali ya Michel Barnier ambayo alisema hata hivyo ilikuwa katika mstari mzuri kufanikisha juhudi zake za kuunganisha pande zote za kisiasa nchini humo. Bayrou ambaye ni mshirika wa karibu wa Macron amepewa jukumu la kuiongoza nchi hiyo kutoka katika mzozo mkubwa wa pili wa kisiasa katika kipindi cha miezi sita iliyopita. Kipaumbele cha Bairu kitakuwa kupitisha sheria maalum ya kufanya upya bajeti ya mwaka 2024 wakati malumbano makubwa zaidi kuhusu sheria ya fedha ya mwaka 2025 yakikaribia mapema mwaka ujao. Hatua ya bunge kukataa mswada wa mwaka 2025 kulisababisha kuanguka kwa serikali ya waziri mkuu wa zamani Michel Barnier baada ya miezi mitatu ya wadhifa wake. Mahakama ya Uholanzi imetupilia mbali kesi iliyowasilishwa na mashirika ya kijamii yanayounga mkono Palestina kutaka Uholanzi kuzuiwa kuuza silaha kwenda nchi ya Israel, mahakama ikisema nchi hiyo ina sera ambazo mahakama haiwezi kuingilia.