Afrika Mashariki ni saa moja na nusu, Afrika ya Kati ni saa mbili, saa kumi na mbili na nusu. Hii ni RFI Kiswahili tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. George Ajoyi. Karibu msikilizaji, tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza ni muktasari. Rais William Ruto ameteuliwa kuwa mgombea rasmi wa cham, wa we, mteule katika uh, katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Na wizara ya afya nchini Kenya imetoa dola milioni saba ili kukabiliana na janga la wafanyikazi nchini Kenya na nchini Uganda. Eh, idadi ya waliofariki kutokana na maporomoko ma ya ardhi imefikia watu ishirini karibu msikilizaji. Rais wa Kenya William Ruto amechaguliwa mwenyekiti mpya wa jumuiya ya Afrika Mashariki katika kongamano la viongozi wa jumuiya hiyo lililofanyika jijini Arusha nchini Tanzania kuadhimisha miaka 25 tangu kuundwa kwa muungano huo. Rais William Ruto akizungumza baada ya kukabidhiwa mamlaka amesisitiza haja ya jumuiya hiyo kukamilisha mpango wa shirikisho hilo la kisiasa na kutanua uchumi wa kikanda. The East African Community's vision is to be a prosperous... maono ya jumuiya ya Afrika Mashariki ni kuwa na ufanisi jumuiya yenye ushindani kisno na thabiti na yenye umoja wa kisiasa. Azma yetu huwaunganisha na kuwapa matumaini raia wetu, ni maono yanayojengwa kwa msingi kuwa yataunganisha chumi zetu, kuainisha sera zetu na kusherehekea utofauti wetu na kutoa fursa ya kufaulu. Katika muhula wangu nitahakikisha hali ya maisha inaboreka katika ukanda wetu kwa watu wetu. Tutajikita kuhakikisha ushindani wa kibiashara, uzalishaji bora, na kuongeza biashara na uwekezaji baina ya chumi zetu. Katika upande wake, mwenyekiti anayeondoka Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amesisitiza suala la utovu wa usalama katika ukanda wa Afrika Mashariki. Peace and security. Kwanza kuboresha usalama ukanda wetu na kuharakisha mchakato wa kisiasa ndiyo hukabiliwa wakati mwingine na changamoto, na wakati mwingine kuwa na usalama unaonekana kuchelewa, ila nawahakikishieni kuwa kujitolea kwetu bado ni imara. Kongamano lilihudhuriwa na marais wa mataifa karibu yote isipokuwa rais wa DRC Felix Tshisekedi na rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye. Nchini Kenya mamlaka zina, zimetoa dola milioni saba kuwalipa wafanyakazi wa afya waliohitimu wali siku chache tu kupita tangu madaktari nchini humo kutishia kugoma kulalamikia utekelezwaji popote pale wa makubaliano yao ya kurejea kazini. Idadi ya waliofariki kutokana na maporomoko ya ardhi yaliyokumba vijiji kadhaa mashariki mwa Uganda imeongezeka hadi watu ishirini, huku zaidi ya watu mia moja wakiwa bado hawajulikani walipo. Kufikia sasa nchini DRC, maeneo kadhaa nchini humo e, katika maeneo ya Kivu Kaskazini yamebaki mahame kwa takriban miezi miwili, shughuli nyingi zikilemazwa zikele, na shughuli kuwasalia kufungwa kufuatia mapigano kati ya makundi yenye waasi na wenye silaha na wanajeshi wa uh, FARDC. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari katika eneo hilo, Ufaransa imeanza kurejesha mabaki ya elfu thelathini na tano ya ekolojia nchini Ethiopia, ambayo Paris ilishiki ilishikilia tangu mwaka wa 1980 kwa uchunguzi baada ya waziri wa mambo ya nje ya Ufaransa kubaini kwamba kwamba mabadiliko hayo bado hayajafikiwa. Muungano wa Afrika umepanga mdahalo wa wagombea wote wanaowania kiti cha mwenyekiti wa tume ya AU mwezi ujao, hii leo, ikiwa ni mara ya kwanza wagombea kuwa kwenye kikao kimoja. Wakati huo huo, Vincent Mariton aliyekuwa naibu wa rais wa Ushelisheli amejiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho, kwa sababu za kiafya na kutangaza kwamba anamuunga mkono waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga. Anajiri wakati huu pia mgombea wa Mauritius Anil Kamushar Gayan akiwa ametangaza kwamba amejiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho siku nne tu zilizopita. Nchini Nigeria watu 27 wamethibitishwa kufariki boti baada ya boti lao kuzama na takriban abiria 200 kuelekea soko la chakula kupinduka hapo jwana katika mto Niger kaskazini mwa nchi hiyo, huku watu 100 wengine wao wakiwa bado hawajulikani walipo.