Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. George Ajoi, Msikilizaji, asubuhi hii tumekuandalia mengi, lakini kwanza tuangazie muktasari. Marekani yaondoa tahadhari ya usafiri kwa raia wake nchini Rwanda kutokana na virusi vya mabag. Umoja wa Mataifa yamwagiza balozi wake nchini Nijer kurejea nyumbani. Na mataifa tajiri duniani yameahidi kutoa dola bilioni mia tatu kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Karibu msikilizaji, asubuhi hii katika matangazo yetu. Amu hii ya kwanza, Marekani hatimaye imetangaza kuondoa tahadhari ya usafiri ambayo itawatahadharisha raia wake dhidi ya kusafiri kwenda Rwanda kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa kuambukiza wa mabag ambao sasa umetangaza kumalizika nchini humo. Carol Coril na maelezo zaidi. Taadhari hiyo ilitolewa Oktoba tarehe saba baada ya Rwanda kuripoti msambao wa hatari wa ugonjwa huo wa medbook ambao kufikia sasa umesababisha vifo vya watu kumi na tano. Hata hivyo, thamani ya hivi majuzi za kituo za kudhibiti magonjwa Afrika CDC na shirika la afya duniani zilikiri kuwepo maendeleo ya Rwanda kupambana na ugonjwa huo, ikitaja hatari ya maambukizi ya virusi vya medbook ilikuwa ni ndogo, na kufuatia maendeleo haya CDC pamoja na Rwanda imekuwa ikiomba rasmi idara ya afya na huduma za kibinadamu ya Marekani kuondoa ushauri huo ambao umekuwa na hatari kubwa katika sekta ya utalii na biashara ya Rwanda. Afrika CDC pamoja na utawala wa Kigali sasa zimepongeza hatua hiyo ya Marekani pamoja na mikakati yenye uwazi iliyoweka serikali ya Rwanda kukabili mlipuko huo. Msikilizaji ni wie radhi, ni taarifa yake Dedis Mayo wala sio Carol Korir. Nchini DRC watu kumi wamepoteza maisha na watatu kujeruhiwa katika maporomoko ya ardhi yaliyotokea Jumamosi huko Nyabibwe katika jimbo la Kivu Kusini. Shughuli ya uokoaji bado inaendelea, huku wafanyikazi wa shirika la Msalaba Mwekundu na vijana wa kujitolea wakisaidiwa na wanajeshi wakiendelea na shughuli hiyo. Nchini Tanzania, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Chadema Freeman Mbowe na viongozi wengine wameachiliwa kwa dhamana baada ya kukamatwa wakidaiwa kukiuka sheria za uchaguzi. Mboe amedai kitendo hicho ni njama ya kusambaratisha kampeni za chama. Serikali ya Kenya imeanza mchakato wa kufutilia mbali mkataba wa kampuni ya India ya Adani ya kufanya marekebisho katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta na mradi mwingine wa nishati. Serikali ikisema kuwa itatathmini pia kuhusu swala la mwananchi kugaramika iwapo kampuni ya Adani itadai fidia. Jeshi la Sudan limedai kurejesha udhibiti wa mji wa Sinja, mji muhimu kusini mwa mji wa Khartum. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amefanya kikao cha dharura na viongozi wa usalama baada ya tukio la ufyatulilaji risasi nyumbani kwake aliyekuwa mkuu wa ujasusi Akol Koor ambaye alifutwa kazi karibu miezi miwili iliyopita huku kukiwa na uvumi wa njama ya mapinduzi. Kambi inayokumbwa na njaa iliyo inayohifadhi takriban watu laki tano waliokimbia makazi yao nchini Sudan imepokea msaada wa kwanza wa chakula baada ya miezi kadhaa, hali ambayo Umoja wa Mataifa imesema imesababishwa na mapigano makali kule El Shafa pamoja na barabara kutopitika. RFI Kigali. Moja, FM Umoja wa Ulaya EU umetangaza kumwagiza kurejea nyumbani balozi wake nchini Niger baada ya kuibuka mgogoro wa utawala wa kijeshi nchini humo. Maelfu ya waandamanaji wamejitokeza mjini Luanda nchini Angola kuandamana dhidi ya njaa na kupinga serikali ya Rais Jao Lorenzo, huku huu ukiwa mkutano mkubwa wa kwanza tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili uliokumbwa na utata. Utawala wa kijeshi nchini Mali umefunga kituo cha televisheni cha Joliba na leseni yake kufutwa kuanzia Novemba ishirini na sita baada ya malalamishi kutoka nchi jirani ya Bukina Faso kuhusu matamshi yaliyotolewa na mwanasiasa mmoja. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15 215 kilohertz. Radio France Internationale. Nchi tajiri zimeahidi kutoa rekodi ya dola bilioni mia tatu kwa mataifa yanayoendelea ili kuzisaidia kujiandaa na kuzuia mabadiliko ya tabia nchi. Haya yaliafikiwa katika mkutano wa COP 29 jijini Baku nchini Azerbaijan. Lebanon imesema kuwa mashambulizi ya anga ya Israel yamewaua watu zaidi ya 55 wengi wao katikati mwa Beirut, huku waziri wa ulinzi wa Israel akiapa kuchukua hatua madhubuti dhidi ya hezbollah waziri mkuu wa canada justin trudeau amelaani ghasia na chuki dhidi ya ya wayahudi wa katika maandamano ya kupinga nato na maandamano ya wapalestina katika mji wa montreal usiku wa novemba 22 ambapo wajumbe wa nato wamekusanyika kwa ajili ya mkutano wa kila mwaka wa muungano huo