Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio in France International. Caroline Coril tuliyokuandalia awamu ya kwanza. Waziri mkuu wa DRC Judith Suminwa azuru Goma kutathmini mikakati ya usalama. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye afanya mazungumzo na rais wa Urusi Vladimir Putin. Na idadi ya wafanyikazi wa mashirika ya misaada wanaopoteza maisha ya panda mwaka huu. Asubuhi uh, njema msikilizaji, karibu. Tuanzie kule DRC ambapo waziri mkuu Judith Suminwa yupo mjini Goma kwa ziara ya kutathmini athari za hali ya dharura inayotekelezwa katika mikoa ya mashariki mwa nchi hiyo. Katika ziara yake, waziri mkuu anatarajiwa kukutana na viongozi wa mitaa na kusikiliza malalamiko ya wananchi. Hali ya dharura ilianzishwa zaidi ya miaka mitatu iliyopita ili kudhibiti ghasia zinazotokana na makundi yenye silaha, hali ambayo imekuwa na maoni mchanganyiko kutoka kwa wabunge na jamii za wananchi. Wachambuzi wa siasa wanazungumziaje hali hii? Victoria na Mujabi ni mchambuzi wa siasa za DRC, anazungumza akiwa mashariki mwa DRC na ziara ya waziri mkuu Judith Suminwa hapo jimboni Kivu Kaskazini ni kutathmini hali halisi ya usalama pale mashariki, hapa mashariki, na kuweza kuweka kikomo kwenye hali hii ya dharura ambayo imedumu karibuni miaka miwili, na ikionekana nimechosha wananchi na wananchi wamepiga kelele kwamba hali hii a, basi ingeweza kukomeshwa sasa. Ujumbe wa Judith Suminwa ni kuangalia moja kwa moja ni kipi kile ambacho kinahitajika kifanyike ili kuweza kujibu kwa uh, ile matakwa ya raia na kuweza kuifanyia kazi baadaye atakaporudi hapo Kinshasa ni sauti yake Victoria na Mujabe, mchambuzi wa siasa za DRC akizungumza akiwa eneo la mashariki. Mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania cha Chadema, Freeman Mbowe, amekamatwa jana na jeshi la polisi, kimesema chama chake. Hii ikijiri siku chache baada ya Mbowe kudai wagombea wa, wa uchaguzi wa kanda kutoka chama chake walikuwa wamefungiwa bila sababu za msingi. Serikali ya Kenya imeanza mchakato wa kufutilia mbali mkataba wa kampuni ya India ya Adani ya kufanya marekebisho katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta na mradi mwingine wa nishati, serikali ikisema kuwa inatathmini pia kuhusu swala la mwananchi kugharamikia iwapo kampuni ya Adan itadai fidia. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji Fenancio Mondlane amesema ataitikia wito wa Rais Filipe Nyusi wa mazungumzo kwa sharti kuwa kesi ya jinai dhidi yake itatupiliwa mbali. Machafuko ya baada ya chaguzi nchini humo, baada ya upinzani kupinga ushindi wa chama cha tawala cha Frelimo, yamesababisha vifo vya watu karibu thelathini. Fai, Mombasa. Mia moja na tano nukta tano, FM. Rais wa Urusi Vladimir Putin na rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye wamefanya mazungumzo ya simu hapo jana. Wawili hao wakijadili kuhusu mikakati ya kupambana na ugaidi vilevile vile Putin akitumia fursa hiyo kumwalika Faye kuzuru Moscow. Serikali ya Uingereza imetangaza vikwazo vya usafiri na kufungia mali ya mfanyabiashara na mwanaye aliyekuwa rais wa Angola Jose Eduardo dos Santos abi Isabela Santos kufuatia tuhuma za kujilimbikizia mali ya umma nchini humo. Nchi ya Ureno na Uholanzi. Rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma, sasa amefukuzwa rasmi katika chama tawala cha ANC baada ya uongozi wa chama hicho kutupilia mbali rufaa ya Zuma. Hatua hii ikitokana na Zuma kujiunga na kufanyia kampeni chama cha Mkonto Wezizwe. Wafanyikazi wengi wa kutoa misaada wameuawa mwaka huu kuliko mwaka mwingine wowote. Hii ni kulingana na Umoja wa Mataifa ya misaada ya kibinadam. Katika takwimu hizo waathirika mia moja sabini na wanane wameuawa katika nchi ya Palestina, huku ishirini na tano wakiwa nchini Sudan. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam. Kwa mfano kule Palestina, wao wanaambiwa kwamba wanawasaidia eh, wapiganaji wa Hamasi. Kwanza vile vyakula au misaada ile inayopelekwa, basi na wale wapiganaji wanakuwa wanafaidika. Kwa hiyo ndio tatizo la mivutano, na watu waki wakiwa hawasikilizani. Kufanya uchunguzi katika nchi ambayo haina sheria, haina amani, huwezi kwenda kutafuta ushahidi. Sasa hivi ni mtazamo wake Abdul Karim Atiki, mchambuzi sana, zungumza, wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam. Marekani imesema inatazamia hivi karibuni Urusi kuanza kuwatumia vikosi vya Korea Kaskazini katika mapambano na Ukraine baada ya vikosi hivyo ambavyo vimekuwa mafunzoni sasa kujumuisha kwenye vikosi vya Kremlin katika mpaka wa Kursk, amesema waziri wa ulinzi wa marekani Lloyd Austin. Rais wa urusi Vladimir Putin vilevile amesema nchi yake itaendelea kuyajaribu makombora ya masafa marefu Oreshnik hypersonic katika vita vyake vya Ukraine. Hii ikijiri baada ya Kremlin kurusha makombora hayo siku ya Alhamisi kujibu mashambulizi ya Kiev.